१. खालील आकृतीनुसार, जर तारेच्या वक्रतेची त्रिज्या ५० सेमी असेल, तर वक्रता केंद्रावरील (बिंदू ०, खालील आकृती पहा) चुंबकीय क्षेत्राचे परिमाण निश्चित करा. (µ o = 4π.10 -7 Wb.A -1 m -1 )
ज्ञात :
त्रिज्या (r) = 50 सेमी = 0.5 मीटर
विद्युत प्रवाह (I) = १.५ अँपिअर
निर्वात पारगम्यता (µ o ) = 4π.10 -7 Wb.A -1 m -1
चुंबकीय क्षेत्राचे परिमाण हवे आहे.
उपाय:
360 ° = वर्तुळाचा 1 परिघ . 120 ° / 360 ° = 1/3, म्हणून 120 ° = 1/3 x वर्तुळाचा परिघ .
अनेक वेटोळ्या असलेल्या कॉइलच्या केंद्रावरील चुंबकीय क्षेत्राचे समीकरण :
![]()
B = चुंबकीय क्षेत्राचे परिमाण, N = वेटोळ्यांची संख्या, I = विद्युत प्रवाह, r = वक्रता त्रिज्या
वरील उदाहरणात फक्त एकच वेटोळा आहे, त्यामुळे समीकरणातून N नाहीसा होतो. वरील उदाहरणातील तारेचे वेटोळे हे १ वर्तुळ नसून १/३ वर्तुळ आहे:
![]()
वक्रता केंद्रावरील चुंबकीय क्षेत्राचे परिमाण :

2. खालील आकृतीनुसार, तारेतून 6-A विद्युत प्रवाह वाहत आहे आणि वक्रता त्रिज्या R = 3π cm आहे, तर बिंदू P वरील चुंबकीय क्षेत्राचे परिमाण निश्चित करा.
ज्ञात :
वक्रता त्रिज्या (r) = 3π सेमी = (3π/100) मीटर
= 3π/10 2 मी = 3π.10 -2 मी
विद्युत प्रवाह (I) = 6 A
निर्वात पारगम्यता (µ o ) = 4π.10 -7 Wb.A -1 m -1
चुंबकीय क्षेत्राचे परिमाण हवे आहे.
उपाय:
360o = 1 घेर वर्तुळाचे. 45o / 360o = १/३ नंतर १२०o = एक्सएनयूएमएक्स / एक्सएनयूएमएक्स x घेर वर्तुळाचे.
वक्रता केंद्रावरील चुंबकीय क्षेत्राचे परिमाण :

3. तारेतून विद्युत प्रवाह = 9-A वाहतो, वक्रता त्रिज्या (R) = 2π cm आणि µ o = 4π.10 -7 Wb.A -1 .m -1 आहे , बिंदू P वरील चुंबकीय क्षेत्राचे परिमाण निश्चित करा.
ज्ञात :
वक्रता त्रिज्या (r) = 2π सेमी = (2π/100) मीटर
= 2π/10 2 मी = 2π.10 -2 मी
विद्युत प्रवाह (I) = 9 A
निर्वात पारगम्यता (µ o ) = 4π.10 -7 Wb.A -1 m -1
P बिंदूवरील चुंबकीय क्षेत्राचे परिमाण हवे आहे.
उपाय:
360o - 120o = 240o. 240o / 360o = १/३ नंतर १२०o = २/३ x घेर वर्तुळाचे.
वक्रता केंद्रावरील चुंबकीय क्षेत्राचे परिमाण :
