സമാന്തര റെസിസ്റ്റർ പ്രശ്നങ്ങളുടെ ഉദാഹരണം

സമാന്തര റെസിസ്റ്റർ പ്രശ്നങ്ങളുടെ 4 ഉദാഹരണങ്ങൾ

സമാന്തര റെസിസ്റ്ററുകളെക്കുറിച്ചുള്ള മെറ്റീരിയൽ , സീരീസ് റെസിസ്റ്റർ പ്രശ്നങ്ങളുടെ ഉദാഹരണങ്ങൾ , വൈദ്യുത പ്രതിരോധ പ്രശ്നങ്ങളുടെ ഉദാഹരണങ്ങൾ എന്നിവയും പഠിക്കുക.

1. R 1 = 2 Ω ഉം R 2 = 4 Ω ഉം സമാന്തരമായി ബന്ധിപ്പിച്ചിരിക്കുന്നതിനാൽ, മാറ്റിസ്ഥാപിക്കുന്ന റെസിസ്റ്ററിന്റെ മൂല്യം എന്താണ്? (Ω = ഓം).

ചർച്ച

1/R = 1/R 1 + 1/R 2 = 1/2 + 1/4 = 2/4 + 1/4 = 3/4

ആർ = 4/3 Ω

ശ്രേണിയിൽ ബന്ധിപ്പിച്ചിരിക്കുന്ന ഓരോ റെസിസ്റ്ററിന്റെയും മൂല്യത്തേക്കാൾ കൂടുതലാണ് റീപ്ലേസ്‌മെന്റ് റെസിസ്റ്റൻസിന്റെ മൂല്യം.

2. ആർ1 = 1 Ω, ആർ2 = 2 Ω, ആർ3 = 3 Ω. റീപ്ലേസ്മെന്റ് റെസിസ്റ്റർ മൂല്യം…..സമാന്തര റെസിസ്റ്റർ പ്രശ്നത്തിന്റെ ഉദാഹരണം 1

ചർച്ച

1/R = 1/R 1 + 1/R 2 + 1/R 3 = 1/1 + 1/2 + 1/3 = 6/6 + 3/6 + 2/6 = 11/6

ആർ = 6/11 Ω.

3. R ​​1 = 4 Ω, R 2 = 2 Ω, V = 12 വോൾട്ട്. (എ) മാറ്റിസ്ഥാപിക്കൽ റെസിസ്റ്ററിന്റെ മൂല്യം (ബി) സർക്യൂട്ടിൽ ഒഴുകുന്ന വൈദ്യുത പ്രവാഹം (സി) റെസിസ്റ്ററുകളായ R 1 , R 2 എന്നിവയിലൂടെ കടന്നുപോകുന്ന വൈദ്യുത പ്രവാഹം നിർണ്ണയിക്കുക.

സമാന്തര റെസിസ്റ്റർ പ്രശ്നത്തിന്റെ ഉദാഹരണം 2ചർച്ച

(എ) റീപ്ലേസ്മെന്റ് റെസിസ്റ്റർ

1/R = 1/R 1 + 1/R 2 = 1/4 + 1/2 = 1/4 + 2/4 = 3/4

ആർ = 4/3 Ω.

(ബി) സർക്യൂട്ടിലെ വൈദ്യുത പ്രവാഹം

I = V / R = 12 : 4/3 = 12 x 3/4 = 9 ആമ്പിയർ

(സി) പ്രതിരോധകങ്ങളായ R 1 ഉം R 2 ഉം വഴി കടന്നുപോകുന്ന വൈദ്യുത പ്രവാഹം

R 1 ന്റെ രണ്ടറ്റത്തും പൊട്ടൻഷ്യൽ വ്യത്യാസം = R 2 ന്റെ രണ്ടറ്റത്തും പൊട്ടൻഷ്യൽ വ്യത്യാസം = 12 വോൾട്ട്.

I 1 = V / R 1 = 12 / 4 = 3 ആമ്പിയർ

I 2 = V / R 2 = 12 / 2 = 6 ആമ്പിയർ

ഈ ഫലം കിർച്ചോഫിന്റെ ഒന്നാം നിയമത്തിന് അനുസൃതമാണ് :

ഞാൻ = ഞാൻ 1 + ഞാൻ 2

9 എ = 3 എ + 6 എ

4. R1 = 2 Ω, ആർ2 = 4 Ω, ആർ3 = 6 Ω, ആർ4 = 8 Ω, V = 12 വോൾട്ട്. നിർണ്ണയിക്കുക (എ) മാറ്റിസ്ഥാപിക്കൽ റെസിസ്റ്ററിന്റെ മൂല്യം (ബി) സർക്യൂട്ടിൽ ഒഴുകുന്ന വൈദ്യുത പ്രവാഹം (സി) റെസിസ്റ്ററിലൂടെ ഒഴുകുന്ന വൈദ്യുത പ്രവാഹം R2 (d) റെസിസ്റ്റർ R ന്റെ രണ്ട് അറ്റങ്ങളിലുമുള്ള വൈദ്യുത വോൾട്ടേജ്4.

സമാന്തര റെസിസ്റ്റർ പ്രശ്നത്തിന്റെ ഉദാഹരണം 3ചർച്ച

(എ) റീപ്ലേസ്മെന്റ് റെസിസ്റ്റർ

1/R = 1/R 1 + 1/ R 2 + 1/R 3 + 1/R 4 = 1/2 + 1/4 + 1/6 + 1/8 = 12/24 + 6/24 + 4/24 + 3/24 = 25/24

ആർ = 24/25 Ω

(ബി) സർക്യൂട്ടിലൂടെ കടന്നുപോകുന്ന വൈദ്യുത പ്രവാഹം

I = V / R = 12 : 24/25 = 12 x 25/24 = 1 x 25/2 = 12,5 A ആമ്പിയർ

(സി) റെസിസ്റ്റർ R ലൂടെ കടന്നുപോകുന്ന വൈദ്യുത പ്രവാഹം1, R2, R3, R4

R 1 ന്റെ രണ്ടറ്റത്തും പൊട്ടൻഷ്യൽ വ്യത്യാസം = R 2 ന്റെ രണ്ടറ്റത്തും പൊട്ടൻഷ്യൽ വ്യത്യാസം = R 3 ന്റെ രണ്ടറ്റത്തും പൊട്ടൻഷ്യൽ വ്യത്യാസം = R 4 ന്റെ രണ്ടറ്റത്തും പൊട്ടൻഷ്യൽ വ്യത്യാസം = 12 വോൾട്ട്.

I 1 = V / R 1 = 12 / 2 = 6 ആമ്പിയർ

I 2 = V / R 2 = 12 / 4 = 3 ആമ്പിയർ

I 3 = V / R 3 = 12 / 6 = 2 ആമ്പിയർ

I 4 = V / R 4 = 12 / 8 = 1,5 ആമ്പിയർ

ഈ ഫലം കിർച്ചോഫിന്റെ ഒന്നാം നിയമത്തിന് അനുസൃതമാണ്:

ഞാൻ = ഞാൻ 1 + ഞാൻ 2

12,5 എ = 6 എ + 3 എ + 2 എ + 1,5 എ

(ഡി)

R 1 ന്റെ രണ്ടറ്റത്തും പൊട്ടൻഷ്യൽ വ്യത്യാസം = R 2 ന്റെ രണ്ടറ്റത്തും പൊട്ടൻഷ്യൽ വ്യത്യാസം = R 3 ന്റെ രണ്ടറ്റത്തും പൊട്ടൻഷ്യൽ വ്യത്യാസം = R 4 ന്റെ രണ്ടറ്റത്തും പൊട്ടൻഷ്യൽ വ്യത്യാസം = 12 വോൾട്ട്.

ഒരു അഭിപ്രായം ഇടൂ