5 Þyngdarafl Þyngd – Vandamál og lausnir
1. Hver er þyngdarkrafturinn sem verkar á hlut á yfirborði jarðar? Massi jarðar = 5.98 x 10²⁴ kg , massi hlutarins = 1000 kg, radíus jarðar er 6.38 x 10²⁴ m.
Þekkt:
Massi jarðar (m E ) = 5.98 x 10^ 24 kg
Massi hlutar (m₂o₀ ) = 1000 kg
Radíus jarðar (r E ) = 6.38 x 10 6 m
Alhliða fasti (G) = 6.67 x 10⁻⁹ N m² / kg²
Þyngdarhröðun (g) = 9.8 m/ s²
Óskað eftir: Þyngdarafl
Lausn:
![]()
w = þyngd, F = kraftur, G = alheimsstuðull, m E = massi jarðar , m o = massi hlutar , r = fjarlægðin milli miðju jarðar og hlutar.
Hluturinn er á yfirborði jarðar, þannig að r = radíus jarðar

Þyngd hlutar ( annað lögmál Newtons um hreyfingu ):
w = mg
w = ( 1000 kg)(9.8 m/s² )
w = 9800 N
[irp]
2. Hver er þyngdarkrafturinn sem verkar á hlut í 10,000 metra hæð yfir yfirborði jarðar? Massi jarðar = 5.98 x 10^ 24 kg, massi hlutarins = 1000 kg, radíus jarðar er 6.38 x 10^ 6 m.
Lausn:

3. Þyngd geimfars er w. Ef D = þvermál jarðar, ákvarðaðu þá þyngd geimfarsins þegar það er í 2D hæð yfir yfirborði jarðar.
Þekkt:
D = Þvermál jarðar,
R = radíus jarðar
1 D = 2 R, 2 D = 4 R
Óskað eftir: Þyngd geimfars í 2D fyrir ofan yfirborð jarðar?
Lausn:

[irp]
4. Hlutfall massa reikistjörnunnar A og reikistjörnunnar B er 2:3, en hlutfall radíusar reikistjörnunnar A og reikistjörnunnar B er 1:2. Ef þyngd hlutar á reikistjörnunni A er w, hver er þyngd hlutarins á reikistjörnunni B?
Þekkt:
Massi reikistjörnunnar A (m A ) = 2
Massi reikistjörnunnar B (mB ) = 3
Radíus reikistjörnunnar A (r A ) = 1
Radíus reikistjörnunnar B (rB ) = 2
Massi hlutar = m
Þyngd hlutar á reikistjörnu A = w
Óskað eftir: Þyngd hlutar á plánetu B
Lausn:
Jafna þyngdarkraftsins samkvæmt þyngdarlögmáli Newtons:
![]()
w = þyngd, G = þyngdarstuðull, M = massi reikistjörnunnar, m = massi hlutar, r = fjarlægðin milli hlutar og reikistjörnunnar. Ef hluturinn er á yfirborði reikistjörnunnar þá er r = radíus reikistjörnunnar.
Þyngd hlutar á plánetu A:

Þyngd hlutar á plánetu B:

Massi hlutarins er sá sami þannig að skipt er út fyrir m fyrir w/2G.

[irp]
5. Eldflaug með þyngdina w er skotið lóðrétt á loft frá yfirborði jarðar. D er þvermál jarðar. Þegar eldflaugin er í hæð 0.5 D yfir yfirborði jarðar, hver er þá þyngd eldflaugarinnar?
Þekkt:
Þyngd eldflaugarinnar = w
Radíus jarðar = fjarlægð frá miðju jarðar = R
Þvermál jarðar = D = 2R
Óskað er eftir: Þyngd eldflaugarinnar þegar hún er í 0.5 D hæð yfir yfirborði jarðar.
Lausn:
0.5 D = 0.5 (2R) = R
Fjarlægð eldflaugar frá miðju jarðar = radíus jarðar + radíus eldflaugar frá yfirborði jarðar = R + R = 2R
Þyngd er þyngdarkrafturinn sem verkar á hlut. Þyngdarkrafturinn (F) er í öfugu hlutfalli við ferning fjarlægðarinnar frá miðju jarðar (R) þannig að þyngdin er í öfugu hlutfalli við ferning fjarlægðarinnar.

- Þyngdarlögmál Newtons og lausnir þess
- Þyngdarkraftar, þyngdarvandamál og lausnir
- Vandamál með hröðun vegna þyngdarafls og lausnir
- Vandamál og lausnir með jarðsamstilltum gervihnöttum
- Lögmál Keplers, vandamál og lausnir