1. Hình dưới đây cho thấy đồ thị biểu diễn lực (F) theo độ giãn (x ). Hãy tìm hằng số lò xo!
Dung dịch
k = F / x
F = lực (Newton)
k = hằng số lò xo (Newton/mét)
x = sự thay đổi về chiều dài (mét)
Hằng số lò xo:
k = 10 / 0.02 = 20 / 0.04
k = 500 N/m
[irp]
2. Xác định hằng số lò xo.

Dung dịch
Hằng số lò xo:
k = F / x
k = 5 / 0.01 = 10 / 0.02 = 15 / 0.03 = 20 / 0.04
k = 500 N/m
[irp]
3. Lò xo A có chiều dài ban đầu là 60 cm và lò xo B có chiều dài ban đầu là 90 cm. Lò xo A có hằng số đàn hồi là 100 N/m, lò xo B có hằng số đàn hồi là 200 N/m. Tỷ lệ giữa độ thay đổi chiều dài của lò xo A và độ thay đổi chiều dài của lò xo B là…
Đã biết:
Hằng số lò xo A (k A ) = 100 N/m
Hằng số lò xo B (kB ) = 200 N/m
Lực tác dụng lên lò xo A (F A ) = F
Lực tác dụng lên lò xo B (F B ) = F
Cần tìm: Δl A : Δl B
Giải pháp:
Công thức định luật Hooke:
Δl = F / k
Δl = sự thay đổi chiều dài, F = lực, k = hằng số
Sự thay đổi chiều dài của lò xo A:
Δl A = F A / k A = F / 100
Sự thay đổi chiều dài của lò xo B:
Δl B = F B / k B = F / 200
Tỷ lệ giữa sự thay đổi chiều dài của lò xo A và sự thay đổi chiều dài của lò xo B:
Δl A : Δl B
F/100 : F/200
1 / 100 : 1 / 200
1 / 1 : 1 / 2
2: 1
[irp]
4. Một sợi dây nylon có chiều dài ban đầu là 20 cm được kéo bởi một lực 10 N. Chiều dài của dây thay đổi 2 cm. Hãy xác định độ lớn của lực nếu chiều dài thay đổi là 6 cm.
Đã biết:
Lực (F) = 10 N
Sự thay đổi chiều dài ( Δl ) = 2 cm = 0.02 m
Cần tìm: độ lớn của lực (F) nếu Δl = 0.06 m.
Giải pháp:
Không thay đổi :
k = F / Δl
k = 10 / 0.02 = 500 N/m
Độ lớn của lực (F) nếu Δl = 0.06 m:
F = kx
F = (500)(0.06)
F = 30N
[irp]
[wpdm_package id = '689 ′]