Ekwasyon ng potensyal na pagkakaiba

3 tanong tungkol sa ekwasyon ng pagkakaiba ng potensyal

1. Isang karga ng kuryente ang ginagalaw sa isang homogenous na electric field na may puwersang 2√3 N sa layong 20 cm. Kung ang direksyon ng puwersa ay nasa anggulong 30 o sa displacement ng karga ng kuryente, ano ang pagkakaiba sa electric potential energy sa mga inisyal at panghuling posisyon ng karga ng kuryente.

Kilala:

Puwersa (F) = 2√3 N

Distansya (s) = 20 cm = 0.2 m

Anggulo (θ) = 30 °

Hinahanap: Pagkakaiba ng potensyal na elektrikal

solusyon:

Ang gawain ng paglilipat ng karga +q mula a patungong b ay katumbas ng pagkakaiba ng enerhiyang potensyal na elektrikal sa mga puntong a at b.

ΔEP = ΔW

Kung ang direksyon ng puwersa F kaugnay ng direksyon ng paglilipat ng karga +q ay nakaanggulo na θ, kung gayon ang gawain ng paglilipat ng karga +q mula a patungong b ay:

ΔW = F Δs cos θ = ( 2 √ 3 )(0,2)(cos 30) = (0,4 √ 3 )(0,5 √ 3 ) = (0,2)(3) = 0,6 Joule

2. Kung ang karga at kapasidad ng mga kapasitor ay alam na 5 µC at 20 µF, ayon sa pagkakabanggit, tukuyin ang potensyal na pagkakaiba ng mga kapasitor.

Kilala:

Karga ng kuryente (q) = 5 µC = 5 x 10 -6 C

Kapasidad ng kapasitor (C) = 20 µF = 20 x 10 -6 F

Hinahanap: Pagkakaiba ng potensyal ng kapasitor (V)

solusyon:

Ang pormula para sa pagkakaiba ng potensyal ng kapasitor, kapasidad ng kapasitor at karga:

V = q / C = (5 x 10 -6 ) / 20 x 10 -6 = 5/20 = 0,25 Boltahe

3. Ang dalawang puntong karga na QA = -4 µC at QB = 8 µC ay may layo na 16 cm sa isa't isa. Tukuyin ang potensyal na elektrikal sa kalagitnaan ng dalawang karga.

Kilala:

Kargadong elektrikal 1 (QA ) = 4 x 10-6 C

Kargadong elektrikal 2 (QB ) = 8 x 10-6 C

Distansya (r) = 8 cm = 0,08 m

Konstante ng Coulomb ( k) = 9 × 10⁻¹ Nm⁻¹ / C⁻¹

Hinahanap: Ang potensyal na elektrikal sa C (V C )

solusyon:

V A = k Q / r = (9 × 10 9 )(4 x 10 -6 ) / 0,08 = (36 × 10 3 ) / 0,08 = -450 Boltahe

V B = k Q / r = (9 × 10 9 )(8 x 10 -6 ) / 0,08 = (72 × 10 3 ) / 0,08 = 900 Boltahe

Ang potensyal na elektrikal sa C (V C ) = 900 – 450 = 450 Volts