3 tanong tungkol sa ekwasyon ng angular velocity
1. Ang isang bagay na gumagalaw sa isang pabilog na landas ay may radius na 0.5 m. Ang partikulo ay kayang takpan ang isang anggulo na 60π rad sa loob ng 15 segundo. Tukuyin ang angular speed ng bagay.
Kilala:
Radius (r) = 0.5 metro
Anggulo (θ) = 60π rad
Agwat ng oras (t) = 15 segundo
Hinahanap: Bilis ng anggulo (ω)
solusyon:
θ = ωt
60π = ω (15)
ω = 60π / 15 = 4π rad/s
2. Ang isang gulong ng bisikleta na may radius na 30 cm ay umiikot sa isang pare-parehong bilis. Ang balbula ng gulong ay maaaring umikot sa isang anggulo na 120π rad sa loob ng 10 segundo. Tukuyin ang angular na bilis.
Kilala:
Radius (r) = 30 cm
Anggulo (θ) = 120π rad
Agwat ng oras (t) = 10 segundo
Hinahanap: Bilis ng anggulo (ω)
solusyon:
θ = ωt
120π = ω (10)
ω = 120π / 10 = 12π rad/s
3. Ang lubid ay nakabalot sa isang gulong na may radius na R = 25 cm gaya ng ipinapakita. Kung ang isang punto sa lubid (punto A) ay may bilis na 5 m/s, ang bilis ng pag-ikot ng gulong ay…
Kilala:
Radius (r) = 25 cm = 0.25 metro
Bilis (v) = 5 m/s
Hinahanap: Bilis ng anggulo (ω)
solusyon:
Ang pormula para sa ugnayan sa pagitan ng angular speed, linear speed at radius:
v = rω
5 = (0,25) ω
ω = 5 / 0,25 = 20 rad/s