5 Halimbawa ng mga hindi elastikong banggaan
1. Isang bala na may masa na 30 gramo na gumagalaw sa bilis na 30 m/s ang tumama sa isang bloke ng kahoy na may masa na 1 kg na hindi gumagalaw. Tukuyin ang bilis ng bloke kung ang bala ay nakabaon sa bloke!
Pagtalakay
Ay kilala :
Masa ng bala (m1) = 30 gramo = 0,03 kg
Masa ng bloke (m2) = 1 kilo
Paunang bilis ng bala (v)1) = 30 m/s
Paunang bilis ng bloke (v2) = 0 (hindi gumagalaw na bloke)
Nagtanong : bilis ng bala at bloke pagkatapos ng banggaan (v')
Sagot :
Pormula batas ng konserbasyon ng momentum kung ang dalawang bagay ay magkadikit pagkatapos ng banggaan:
m1 v1 +m2 v2 = (m1 +m2) v'
(0,03)(30) + (1)(0) = (0,03 + 1) v'
0,9 + 0 = 1,03 v'
0,9 = 1,03 v'
v' = 0,9 / 1,03
v' = 0,87 m/s
Ang bilis ng bala at ng bloke pagkatapos ng banggaan ay 0,87 m/s.
2. Ang mga bagay A at B ay may tig-2 kg na masa at gumagalaw patungo sa isa't isa sa bilis na v.A = 6 milliseconds-1 at vB = 4 milliseconds-1Kung ang parehong bagay hindi elastikong banggaan nang lubusan, kung gayon ang bilis ng dalawang bagay pagkatapos ng banggaan ay...
Pagtalakay
Ay kilala :
Masa ng bagay na A (mA) = 2 kilo
Masa ng bagay na B (mB) = 2 kilo
Ang paunang bilis ng bagay A (vA) = -6 m/s
Paunang bilis ng bagay B (vB) = 4 m/s
Nagtanong : ang bilis ng dalawang bagay pagkatapos ng banggaan (v')
Sagot :
mA vA +mB vB = (mA' + mB) v'
(2)(-6) + (2)(4) = (2 + 2) v'
-12 + 8 = 4 v'
-4 = 4 v'
v' = -4 / 4
v' = -1 m/s
Ang bilis ng parehong bagay pagkatapos ng banggaan ay 1 m/s.
3. Dalawang bagay ang may tig-isang masa na m1 = 3 kg at m2 = 4 kg na gumagalaw sa magkabilang direksyon patungo sa isa't isa sa bilis na v1 = 10 m/s at v2 = 12 m/s. Nagbabanggaan ang dalawang bagay at pagkatapos ng banggaan ay nagdikit ang mga ito. Ang bilis ng dalawang bagay pagkatapos ng banggaan ay…
Pagtalakay
Ay kilala :
Masa ng bagay 1 (m1) = 3 kilo
Masa ng bagay 2 (m2) = 4 kilo
Ang bilis ng bagay 1 (v1) = -10 m/s
Ang bilis ng bagay 2 (v2) = 12 m/s
Nagtanong : bilis parehong bagay pagkatapos ng banggaan (v')
Sagot :
m1 v1 +m2 v2 = (m1' + m2) v'
(3)(-10) + (4)(12) = (3 + 4) v'
-30 + 48 = 7 v'
18 = 7 v'
v' = 18 / 7
v' = 2,6 m/s
Ang bilis ng parehong bagay pagkatapos ng banggaan ay 2,6 m/s.
4. Isang sedan na huminto ang nabangga ng isang bus na tumatakbo sa bilis na 36 km/oras. Pagkatapos ng banggaan, nagbanggaan ang sedan at bus. Kung ang masa ng bus ay 2000 kg at ang masa ng sedan ay 1000 kg, ano ang bilis ng dalawang sasakyan pagkatapos ng banggaan?
A. 3,45 m/s
B. 4,67 m/s
C. 5,45 m/s
D. 6,67 m/s
E. 7,67 m/s
Talakayan:
Alam na :
v bus = 36 km/h = 36000 m/3600 s = 10 m/s
m bus = 2000 kg
v sedan = 0
m sedan = 1000 kg
Tinanong :
Ang bilis ng sedan at bus pagkatapos ng banggaan (v')?
Sagot :
m 1 v 1 + m 2 v 2 = (m 1 + m 2 ) v'
(2000)(10) + (1000)(0) = (2000 + 1000) v'
20.000 = 3000 v'
v' = 20.000 / 3000 = 6,67 m/s
Ang tamang sagot ay D.
5. Isang bala na may bigat na 20 gramo na gumagalaw sa bilis na 100 m/s ang tumama sa isang hindi gumagalaw na bloke ng kahoy at nabara dito. Kung ang masa ng bloke ng kahoy ay 500 gramo, ano ang bilis ng bloke ng kahoy at ng bala pagkatapos ng banggaan?
A. 1,50 m/s
B. 2,55 m/s
C. 3,85 m/s
D. 4,75 m/s
E. 5,65 m/s
Talakayan:
Alam na :
m bala = 20 gramo = 0,02 kg
v bala = 100 m/s
m bloke = 500 gramo = 0,5 kg
bloke ng v = 0
Tinanong :
Ang bilis ng bala at bloke kaagad pagkatapos ng banggaan (v')?
Sagot :
m 1 v 1 + m 2 v 2 = (m 1 + m 2 ) v'
(0,02)(100) + (0,5)(0) = (0,02 + 0,5) v'
2 + 0 = 0,52 v'
2 = 0,52 v'
v' = 2 / 0,52 = 3,85 m/s
Ang tamang sagot ay C.