4 na Halimbawa ng mga Tanong na Pabigla-bigla
1. Ang isang bola na may masa na 0,5 kg ay malayang nahuhulog mula sa taas na h1 = 7,2 m mula sa sahig at tumatalbog sa taas na h2 = 3,2 m. Kung ang acceleration dahil sa grabidad ay 10 ms -2 , ang impulsong kumikilos sa bola ay...
A. 2,0 Ns
B. 3,0 Ns
C. 10 Ns
D. 40 Ns
E. 80 Ns
Pagtalakay
Alam na :
Masa ng bola (m) = 0,5 kg
Ang taas ng bolang bumabagsak nang malaya (h1 ) = 7,2 metro
Ang taas ng tumatalbog na bola (h2 ) = 3,2 metro
Akselerasyon ng grabidad ng Daigdig (g) = 10 m/ s²
Tinanong : Impulso na kumikilos sa bola
Sagot :
Ang bilis ng bola bago ang impact (v)o)
Kalkulahin ang bilis ng bola bago ang pagtama gamit ang pormulang free fall. Kung isasaalang-alang ang taas (h) = 7,2 metro, ang acceleration due to gravity (g) = 10 m/s² at ang huling bilis bago ang pagtama sa sahig, gamitin ang pormulang v2 = 2 gh2.
v o 2 = 2(10)(7,2) = 144
v o = 2(10)(7,2) = 12 m/s
Ang bilis ng bola bago ang pagtama (v₂o ) ay -12 m/s. Ang negatibong simbolo ay nagpapahiwatig lamang ng direksyon.
Ang bilis ng bola pagkatapos ng banggaan (v)t)
Kalkulahin ang bilis ng bola pagkatapos ng banggaan gamit ang pormula para sa pataas na patayong galaw. Kung isasaalang-alang ang taas (h) = 3,2 metro, ang gravitational acceleration (g) = -10 m/s² , ang huling bilis sa pinakamataas na taas (vt² ) = 0 at ang panimulang bilis pagkatapos tumama sa sahig ang hinihingi, samakatuwid, gamitin ang pormulang vt² = vo² + 2gh².
vt 2 = v o 2 + 2 gh
0 = v₂o₃ + 2 (-10)(3,2)
v₂o₃ = 64
v o = √64 = 8 m/s
Ang bilis ng bola pagkatapos ng banggaan (vt ) ay 8 m/s
Impulso na kumikilos sa bola (I)
Ang impulso ay kinakalkula gamit ang pormula ng impulso-momentum theorem.
Impulso (I) = pagbabago sa momentum (Δp)
I = m ( vt – v₂o ) = (0,5)(8-(-12)) = (0,5)(8 + 12) = 0,5(20) = 10 Newton segundo
Ang tamang sagot ay C.
2. Ang isang bolang ping pong na may bigat na 5 gramo ay malayang nahuhulog mula sa isang tiyak na taas (g = 10 ms -2 ). Kapag tumama ito sa sahig, ang bilis ng bola ay 6 ms -1 at pagkatapos na tumama sa sahig, ang bola ay tumatalbog pataas na may bilis na 4 ms -1 . Ang magnitude ng impulsong kumikilos sa bola ay...
A. 0,50 Ns
B. 0,25 Ns
C. 0,10 Ns
D. 0,05 Ns
E. 0,01 Ns
Pagtalakay
Alam na :
Mass ng bola (m) = 5 gramo = 0,005 kg
Ang bilis ng bola bago tumama sa sahig (v₂o ) = -6 m/s
Ang bilis ng bola pagkatapos tumama sa sahig (vt ) = 4 m/s
Ang positibo at negatibong bilis ay nangangahulugan na ang direksyon ng bilis ng bola o ang direksyon ng paggalaw ng bola bago ang banggaan ay kabaligtaran ng direksyon ng paggalaw ng bola pagkatapos ng banggaan.
Tinanong : Salpok (I)
Sagot :
Ang teorama ng impulse-momentum ay nagsasaad na ang impulse (I) ay katumbas ng pagbabago sa momentum (Δp).
I = Δp = mv t – mv o = m (v t – v o )
I = (0,005)(4 – (-6)) = (0,005)(4 + 6) = (0,005)(10) = 0,05 Newton segundo
Ang tamang sagot ay D.
3. Isang bolang may bigat na 20 gramo ang inihagis na may bilis na v 1 = 4 ms -1 pakaliwa. Pagkatapos tumama sa dingding, ang bola ay tumalbog na may bilis na v 2 = 2 ms -1 pakanan. Ang nagreresultang impulso ay….
A. 0,24 Ns
B. 0,12 Ns
C. 0,08 Ns
D. 0,06 Ns
E. 0,04 Ns
Pagtalakay
Alam na:
Mass ng bola (m) = 20 gramo = 0,020 kg
Ang bilis ng bola bago ang banggaan (v₂o ) = -4 m/s (pakaliwa)
Ang bilis ng bola pagkatapos ng banggaan (vt ) = +2 m/s (pakanan)
Ang v o ay binibigyan ng negatibong simbolo upang maiba ang direksyon nito mula sa v t.
Tinanong: Salpok
Sagot:
Impulso (I) = pagbabago sa momentum (Δp) = mvt – mv₂o
Impulso (I) = m (vt – v₂o ) = 0,02 (2 – (-4))
Salpok (I) = 0,02 (2 + 4) = 0,02 (6)
Impulso (I) = 0,12 Newton segundo.
Ang tamang sagot ay B.
4. Isang 100-gramong bolang pang-tennis ang inihulog sa sahig mula sa taas na 20 cm na walang paunang bilis. Pagkatapos tumama sa sahig, ang bola ay tumalbog na may bilis na 1 ms -1 at (g = 10 ms -2 ). Ang pagbabago sa momentum na nararanasan ng bola ay...
A. 0,1 Ns
B. 0,3 Ns
C. 0,5 Ns
D. 0,8 Ns
E. 0,9 Ns
Pagtalakay
Ay kilala :
Mass ng bola (m) = 100 gramo = 0,1 kg
Taas (h) = 20 cm = 0,2 metro
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 10 m/s2
Ang bilis ng bola pagkatapos tumama sa sahig (v)t) = 1 m/s
Nagtanong : pagbabago sa momentum ng bola
Sagot :
Ang bilis ng bola bago ang impact (v)o)
Kalkulahin ang bilis ng bola bago ang impact gamit ang formula ng free fall. Kung isasaalang-alang ang taas ng free fall ng bola (h) = 0,2 metro, ang acceleration due to gravity (g) = 10 m/s2 at tinanong ang bilis ng bola kapag tumama ito sa sahig, samakatuwid ang pormula ay ginamit v2 = 2 gh
v2 = 2 (10)(0,2) = 4
v= √4 = -2 m/s
Ito ay binibigyan ng negatibong simbolo dahil ang direksyon ng paggalaw ng bola bago bumangga sa sahig ay kabaligtaran ng direksyon ng paggalaw nito pagkatapos bumangga sa sahig.
Pagbabago sa momentum ng bola (Δp)
Δp = mvt – mvo = m (vt - vo)
Δp = (0,1)(1 – (-2)) = (0,1)(1 + 2) = (0,1)(3) = 0,3 Newton segundo
Ang tamang sagot ay B.
Pinagmulan ng tanong:
Mga Tanong sa Pisika para sa Pambansang Pagsusulit para sa Senior High School/Bokasyonal na High School