5 ตัวอย่างของกฎข้อที่สองของเคิร์ชฮอฟฟ์
นอกจากนี้ ให้ศึกษาเนื้อหาเกี่ยวกับกฎของเคิร์ชฮอฟฟ์และการอภิปรายเกี่ยวกับคำถามตามกฎของเคิร์ชฮอฟฟ์ ด้วย
1. วงจรไฟฟ้าประกอบด้วยตัวต้านทานสี่ตัว แต่ละตัวมีค่าความต้านทาน R 1 = 6 โอห์ม, R 2 = 6 โอห์ม, R 3 = 9 โอห์ม และ R 4 = 3 โอห์ม ต่อกับแรงดันไฟฟ้า E 1 = 6 โวลต์ และ E 2 = 12 โวลต์ ดังแสดงในรูปต่อไปนี้ กระแสไฟฟ้าที่ไหลผ่านคือ…
ก. 1/5 ก.
ข. 2/5 ก.
ค. 3/5 เอ
ง. 4/5 ก.
E. 1 A
การอภิปราย
เป็นที่ทราบกันว่า:
ตัวต้านทาน 1 (R1) = 6 โอห์ม
ตัวต้านทาน 2 (R2) = 6 โอห์ม
ตัวต้านทาน 3 (R3) = 9 โอห์ม
ตัวต้านทาน 4 (R4) = 3 โอห์ม
แหล่งกำเนิด emf 1 (E1) = 6 โวลต์
แหล่งกำเนิด emf 2 (E2) = 12 โวลต์
ถาม: กระแสไฟฟ้าที่ไหลในวงจร (I)
คำตอบ :
ตัวต้านทาน 1 (R1) และตัวต้านทาน 2 (R2) ต่อขนานกัน ตัวต้านทานที่ใช้แทนคือ:
1 / ร12 = 1/ร1 +1/R2 = 1/6 + 1/6 = 2/6
R12 = 6/2 = 3 โอห์ม
ขั้นตอนในการแก้ไขปัญหานี้:
ขั้นแรกเลือกทิศทางที่คุณต้องการ คุณสามารถเลือกหมุนทวนเข็มนาฬิกาหรือตามเข็มนาฬิกาได้
ประการที่สองเมื่อกระแสไฟฟ้าไหลผ่านตัวต้านทาน (R) ศักย์ไฟฟ้าจะลดลง ทำให้ V = IR มีค่าเป็นลบ
ประการที่สามหากกระแสไฟฟ้าไหลจากศักย์ต่ำไปศักย์สูง (- ไป +) แหล่งกำเนิดแรงเคลื่อนไฟฟ้า (E) จะมีค่าเป็นบวก เนื่องจากมีการสะสมพลังงานในแหล่งกำเนิดแรงเคลื่อนไฟฟ้า หากกระแสไฟฟ้าไหลจากศักย์สูงไปศักย์ต่ำ (+ ไป -) แหล่งกำเนิดแรงเคลื่อนไฟฟ้า (E) จะมีค่าเป็นลบ เนื่องจากมีการปล่อยพลังงานออกจากแหล่งกำเนิดแรงเคลื่อนไฟฟ้า
ในการแก้ปัญหานี้ ทิศทางการไหลของกระแสไฟฟ้าถูกเลือกให้เป็นทิศทางตามเข็มนาฬิกา
- อินฟราเรด12 - จ1 – อินฟราเรด3 – อินฟราเรด4 + E2 = 0
– 3I – 6 – 9I – 3I + 12 = 0
– 3I – 9I – 3I = 6 – 12
– 15I = – 6
I = -6 /-15
I = 2/5 แอมแปร์
2. ดูภาพการจัดเรียงตัวต้านทานด้านล่าง! ขนาดของกระแสไฟฟ้าที่ไหลผ่าน R 3คือ…
การอภิปราย
เป็นที่ทราบกันดีว่า:
R 1 = 4 โอห์ม
R 2 = 4 โอห์ม
R 3 = 8 โอห์ม
ถาม:ฉัน3
คำตอบ:
ทิศทางของกระแสไฟฟ้าในวงจรไฟฟ้าข้างต้นเป็นทิศทางเดียวกับเข็มนาฬิกา คือจากศักย์ไฟฟ้าสูงไปยังศักย์ไฟฟ้าต่ำ
ขั้นแรกคำนวณค่าความต้านทานทดแทน (R) จากนั้น คำนวณกระแสไฟฟ้าโดยใช้กฎของโอห์ม : I = V / R
ตัวต้านทานทดแทน:
คำนวณหาค่าตัวต้านทานทดแทนในวงจรข้างต้น
ตัวต้านทาน R1 และตัวต้านทาน R2 ต่อขนานกัน ตัวต้านทานที่ใช้แทนคือ:
1 / ร12 = 1/ร1 +1/R2 = 1/4 + 1/4 = 2/4
R12 = 4/2 = 2 โอห์ม
ตัวต้านทาน R12 และตัวต้านทาน R3 ต่ออนุกรมกัน ตัวต้านทานทดแทนคือ:
อาร์ = อาร์12 + R3 = 2 + 8 = 10 โอห์ม
กระแสไฟฟ้าที่ไหลออกจากแบตเตอรี่ :
I = V / R = 40 / 10 = 4 แอมแปร์
กฎข้อแรกของเคิร์ชฮอฟฟ์ ระบุว่าปริมาณกระแสไฟฟ้าที่ไหลเข้าสู่สาขาหนึ่งจะเท่ากับปริมาณกระแสไฟฟ้าที่ไหลออกจากสาขานั้น จากกฎข้อแรกของเคิร์ชฮอฟฟ์ สรุปได้ว่า ถ้ากระแสไฟฟ้าที่ไหลออกจากแบตเตอรี่มีค่า 4 แอมแปร์ กระแสไฟฟ้าที่ไหลผ่านจุด ab ก็จะมีค่าเท่ากับ 4 แอมแปร์ และในทำนองเดียวกัน กระแสไฟฟ้าที่ไหลผ่านจุด bc ก็จะมีค่าเท่ากับ 4 แอมแปร์
3. พิจารณาวงจรไฟฟ้าในภาพด้านล่าง คำนวณหาค่า I 1 , I 2และI 3
การอภิปราย
กระแสไฟฟ้าเคลื่อนที่จากศักย์ไฟฟ้าสูงไปยังศักย์ไฟฟ้าต่ำ กระแสไฟฟ้าเคลื่อนที่ออกจากขั้วบวกและเข้าหาขั้วลบ ดังนั้น ทิศทางของกระแสไฟฟ้า I1 และ I2 จึง ถูกเลือก ดังแสดงในรูป ในขณะที่ทิศทางของกระแสไฟฟ้า I3 ถูกเลือกโดยพลการ
ขั้นแรกให้ใช้กฎข้อแรกของ Kirchhoff ณ จุดแยกสาขา
I 3 = I 1 + I 2 ………. สมการที่ 1
ประการที่สองนำกฎข้อที่สองของ Kirchhoff มาใช้กับลูปที่ 1 (ลูปด้านซ้าย)
32 – 4 I 1 – 10 I 3 = 0
8 – I 1 – 2,5 I 3 = 0
………. สมการที่ 2
ประการที่สามนำกฎข้อที่สองของ Kirchhoff มาใช้กับลูปที่ 2 (ลูปด้านขวา)
15 – 5 I 2 – 10 I 3 = 0
3 – I 2 – 2 I 3 = 0
………. สมการที่ 3
แทนค่าสมการที่ 2 และ 3 ลงในสมการที่ 1:

เครื่องหมายลบหมายความว่าทิศทางของ I 2นั้นตรงข้ามกับทิศทางที่เลือกไว้ข้างต้น
4. วงจรไฟฟ้าประกอบด้วยตัวต้านทานสี่ตัว แต่ละตัวมีค่าความต้านทาน R1 = 12 โอห์ม, R2 = 12 โอห์ม, R3 = 3 โอห์ม และ R4 = 6 โอห์ม ต่อกับ E1 = 6 โวลต์, E2 = 12 โวลต์ ดังแสดงในภาพต่อไปนี้ กระแสไฟฟ้าที่ไหลคือ…

ก. 1/5 ก.
ข. 2/5 ก.
ค. 3/5 เอ
ง. 4/5 ก.
E. 1 A
การอภิปราย
เป็นที่ทราบกันว่า:
ตัวต้านทาน 1 (R1) = 12 โอห์ม
ตัวต้านทาน 2 (R2) = 12 โอห์ม
ตัวต้านทาน 3 (R3) = 3 โอห์ม
ตัวต้านทาน 4 (R4) = 6 โอห์ม
แหล่งกำเนิด emf 1 (E1) = 6 โวลต์
แหล่งกำเนิด emf 2 (E2) = 12 โวลต์
ต้องการทราบ: ความแรงของกระแสไฟฟ้าที่ไหลในวงจร (I)
คำตอบ :
ปัญหานี้เกี่ยวข้องกับกฎของ Kirchhoff ขั้นตอนและวิธีแก้ปัญหา:
ขั้นแรก เลือกทิศทางการไหลของกระแสไฟฟ้าที่คุณต้องการ คุณสามารถเลือกทวนเข็มนาฬิกาหรือตามเข็มนาฬิกาได้
ประการที่สอง เมื่อกระแสไฟฟ้าไหลผ่านตัวต้านทาน (R) ศักย์ไฟฟ้าจะลดลง ดังนั้น V = IR จึงมีค่าเป็นลบ
ประการที่สาม หากกระแสไฟฟ้าไหลจากศักย์ต่ำไปศักย์สูง (- ไป +) แหล่งกำเนิดแรงเคลื่อนไฟฟ้า (E) จะมีค่าเป็นบวก เนื่องจากมีการสะสมพลังงานในแหล่งกำเนิดแรงเคลื่อนไฟฟ้า หากกระแสไฟฟ้าไหลจากศักย์สูงไปศักย์ต่ำ (+ ไป -) แหล่งกำเนิดแรงเคลื่อนไฟฟ้า (E) จะมีค่าเป็นลบ เนื่องจากมีการปล่อยพลังงานออกจากแหล่งกำเนิดแรงเคลื่อนไฟฟ้า
ตัวต้านทาน 1 (R1) และตัวต้านทาน 2 (R2) ต่อขนานกัน ตัวต้านทานที่ใช้แทนคือ:
1 / ร12 = 1/ร1 +1/R2 = 1/12 + 1/12 = 2/12
R12 = 12/2 = 6 โอห์ม
ในการแก้ปัญหานี้ ทิศทางการไหลของกระแสไฟฟ้าถูกเลือกให้เป็นทิศทางตามเข็มนาฬิกา
– อินฟราเรด12 - จ1 – อินฟราเรด3 – อินฟราเรด4 + E2 = 0
– 6 ผม – 6 – 3ผม – 6ผม + 12 = 0
– 6I – 3I – 6I = 6 -12
– 15I = – 6
I = -6/-15
I = 2/5 แอมแปร์
กระแสไฟฟ้าที่ไหลในวงจรมีค่า 2/5 แอมแปร์ กระแสไฟฟ้าที่เป็นบวกแสดงว่าทิศทางของกระแสไฟฟ้าเป็นไปตามที่คาดไว้ คือตามเข็มนาฬิกา
คำตอบที่ถูกต้องคือ B.
5. ดูวงจรไฟฟ้าต่อไปนี้! ขนาดของกระแสไฟฟ้า (I) ที่ไหลในวงจรคือ….

ก. 0,1 ก.
ข. 0,2 เอ
ค. 0,5 ก
ง. 1,0 ก.
E. 5,0 A
การอภิปราย
เป็นที่ทราบกันว่า:
ตัวต้านทาน 1 (R1) = 10 โอห์ม
ตัวต้านทาน 2 (R2) = 6 โอห์ม
ตัวต้านทาน 3 (R3) = 5 โอห์ม
ตัวต้านทาน 4 (R4) = 20 โอห์ม
แหล่งกำเนิด emf 1 (E1) = 8 โวลต์
แหล่งกำเนิด emf 2 (E2) = 12 โวลต์
ต้องการทราบ: ความแรงของกระแสไฟฟ้าที่ไหลในวงจร (I)
คำตอบ :
ตัวต้านทาน 3 (R3) และตัวต้านทาน 4 (R4) ต่อขนานกัน ตัวต้านทานที่ใช้แทนคือ:
1 / ร34 = 1/ร3 +1/R4 = 1/5 + 1/20 = 4/20 + 1/20 = 5/20
R34 = 20/5 = 4 โอห์ม
ในการแก้ปัญหานี้ ทิศทางการไหลของกระแสไฟฟ้าถูกเลือกให้เป็นทิศทางตามเข็มนาฬิกา
– อินฟราเรด1 – อินฟราเรด2 - จ1 – อินฟราเรด34 + E2 = 0
– 10ผม – 6ผม – 8 – 4ผม + 12 = 0
– 10I – 6I – 4I = 8 – 12
– 20I = – 4
I = -4/-20
I = 1/5 แอมแปร์
I = 0,2 แอมแปร์
กระแสไฟฟ้าที่ไหลในวงจรมีค่า 1/5 แอมแปร์ กระแสไฟฟ้าที่เป็นบวกแสดงว่าทิศทางของกระแสไฟฟ้าเป็นไปตามที่คาดไว้ คือตามเข็มนาฬิกา
คำตอบที่ถูกต้องคือ B.