16 കാർനോട്ട് എഞ്ചിനുകളുടെ ഉദാഹരണങ്ങൾ - ആദർശ താപ എഞ്ചിനുകൾ (താപവൈദ്യശാസ്ത്രത്തിന്റെ രണ്ടാം നിയമത്തിന്റെ പ്രയോഗം)
1. വശത്തുള്ള കാർനോട്ട് എഞ്ചിന്റെ P-V ഗ്രാഫ് നോക്കൂ! ആഗിരണം ചെയ്യപ്പെടുന്ന താപം (Q1 ) = 10.000 ജൂൾ ആണെങ്കിൽ, കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ ചെയ്യുന്ന ജോലിയുടെ അളവ് ...
എ. 1.500 ജെ 
ബി. 4.000 ജെ
സി. 5.000 ജെ
ഡി. 6.000 ജെ
ഇ. 8.000 ജെ
ചർച്ച
ഇത് അറിയപ്പെടുന്നത് :
താഴ്ന്ന താപനില (T 2 ) = 400 K
ഉയർന്ന താപനില (T 1 ) = 800 K
ആഗിരണം ചെയ്യപ്പെടുന്ന താപം (Q 1 ) = 10.000 ജൂൾ
ആവശ്യമുണ്ട് : കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ (W) നിർമ്മിക്കുന്ന ജോലി.
ഉത്തരം :
ഒരു ആദർശ താപ എഞ്ചിന്റെ (കാർണോട്ട് എഞ്ചിൻ) കാര്യക്ഷമത:

കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ ചെയ്യുന്ന ജോലി:
പ = ഇ ചോദ്യം 1
പ = (1/2)(10.000) = 5000 ജൂൾസ്
ശരിയായ ഉത്തരം സി ആണ്.
2. വശത്തുള്ള ചിത്രം നോക്കൂ! ഒരു സൈക്കിളിൽ എഞ്ചിൻ ചെയ്യുന്ന ജോലിയുടെ അളവ്...
എ. 300 ജെ
ബി. 400 ജെ
സി. 500 ജെ
ഡി. 600 ജെ
ഇ. 700 ജെ
ചർച്ച
ഇത് അറിയപ്പെടുന്നത്:
താഴ്ന്ന താപനില (TL ) = 400 K
ഉയർന്ന താപനില (TH ) = 600 കെ.
ആഗിരണം ചെയ്യപ്പെടുന്ന താപം (Q 1 ) = 600 ജൂൾ
ആവശ്യമുണ്ട് : കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ (W) നിർമ്മിക്കുന്ന ജോലി.
ഉത്തരം :
ഒരു ആദർശ താപ എഞ്ചിന്റെ (കാർണോട്ട് എഞ്ചിൻ) കാര്യക്ഷമത:

കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ ചെയ്യുന്ന ജോലി:
പ = ഇ ചോദ്യം 1
പ = (1/3)(600) = 200 ജൂൾസ്
ശരിയായ ഉത്തരം E ആണ്.
3. താഴെയുള്ള കാർനോട്ട് സൈക്കിൾ ഗ്രാഫ് ABCDA നോക്കൂ! ഗ്രാഫിലെ ഡാറ്റയെ അടിസ്ഥാനമാക്കി, കാർനോട്ട് എഞ്ചിന്റെ കാര്യക്ഷമത...
എ. 10% 
ബി. 20%
സി. 25%
ഡി. 30%
ഇ. 35%
ചർച്ച
ഇത് അറിയപ്പെടുന്നത് :
താഴ്ന്ന താപനില (TL ) = 350 K
ഉയർന്ന താപനില (TH ) = 500 കെ.
ചോദ്യം : കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ കാര്യക്ഷമത (ഇ)
ഉത്തരം :
കാർണോട്ട് എഞ്ചിൻ കാര്യക്ഷമത:
e = (TH – TH ) / TH
ഇ = (500 – 350) / 500
ഇ = 150 / 500
e = 0,3
ഇ = 30/100 = 30%
ശരിയായ ഉത്തരം D ആണ്.
4. കാർനോട്ട് എഞ്ചിന്റെ താഴെ കൊടുത്തിരിക്കുന്ന PV ഗ്രാഫിൽ, ഉയർന്ന താപനില റിസർവോയർ 600 K ഉം താഴ്ന്ന താപനില 400 K ഉം ആണ്. എഞ്ചിൻ ചെയ്യുന്ന ജോലി W ആണെങ്കിൽ, താഴ്ന്ന താപനിലയിൽ പുറത്തുവിടുന്ന താപം...
എ. ഡബ്ല്യു
ബി. 2 വാട്ട്
സി. 3 വാട്ട്
ഡി. 4 പ
ഇ. 6 പ
ചർച്ച
ഇത് അറിയപ്പെടുന്നത് :
താഴ്ന്ന താപനില (TL ) = 400 K
ഉയർന്ന താപനില (TH ) = 600 കെ.
ചോദ്യം : താഴ്ന്ന താപനിലയിൽ പുറത്തുവിടുന്ന താപം (Q 2 )
ഉത്തരം :
കാർണോട്ട് എഞ്ചിൻ കാര്യക്ഷമത :
e = (TH – TH ) / TH
ഇ = (600 – 400) / 600
ഇ = 200 / 600
ഇ = 1/3
ഒരു കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ ചെയ്യുന്ന ജോലി :
പ = ഇ ചോദ്യം 1
വിവരണം: W = യന്ത്രം ചെയ്യുന്ന ജോലി, e = യന്ത്ര കാര്യക്ഷമത, Q 1 = യന്ത്രം ആഗിരണം ചെയ്യുന്ന താപം.
പ = (1/3)(പ 1 )
3W = ക്യു 1
താഴ്ന്ന താപനിലയിൽ പുറത്തുവിടുന്ന താപം :
ചോദ്യം 2 = ചോദ്യം 1 – ഡബ്ല്യു
Q 2 = 3W – W
ക്യു 2 = 2പ
ശരിയായ ഉത്തരം ബി ആണ്.
5. ഒരു കാർനോട്ട് സൈക്കിളിന്റെ PV ഗ്രാഫ് താഴെ കൊടുത്തിരിക്കുന്ന ചിത്രം പോലെ കാണപ്പെടുന്നു. 3.000 ജൂൾ താപം ചുറ്റുപാടുകളിലേക്ക് പുറത്തുവിടുകയാണെങ്കിൽ, സിസ്റ്റം ആഗിരണം ചെയ്യുന്ന താപം...
എ. 3.000 ജെ
ബി. 4.000 ജെ
സി. 4.800 ജെ
ഡി. 6.000 ജെ
ഇ. 8.000 ജെ
ചർച്ച
ഇത് അറിയപ്പെടുന്നത് :
താഴ്ന്ന താപനില (TL ) = 500 K
ഉയർന്ന താപനില (TH ) = 800 കെ.
പുറത്തുവിടുന്ന താപം (Q 2 ) = 3000 ജൂൾ
ചോദ്യം : സിസ്റ്റം ആഗിരണം ചെയ്യുന്ന താപം (Q 1 )
ഉത്തരം :
കാർണോട്ട് എഞ്ചിൻ കാര്യക്ഷമത :
e = (TH – TH ) / TH
ഇ = (800 – 500) /8600
ഇ = 300 / 800
ഇ = 3/8
ഒരു കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ ചെയ്യുന്ന ജോലി :
പ = ഇ ചോദ്യം 1
പ = (3/8)(പ 1 )
8W/3 = ചോദ്യം 1
ചോദ്യം 2 = ചോദ്യം 1 – ഡബ്ല്യു
ക്യു 2 = 8W/3 – 3W/3
ക്യു 2 = 5 വാട്ട്/3
3ക്യു 2 = 5വാട്സ്
W = 3Q 2 /5 = 3(3000)/5 = 9000/5 = 1800
സിസ്റ്റം ആഗിരണം ചെയ്യുന്ന താപം :
Q 1 = W + Q 2 = 1800 + 3000 = 4800 ജൂളുകൾ
ശരിയായ ഉത്തരം സി ആണ്.
6. ഒരു കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ 800 K-ൽ ഉയർന്ന താപനിലയുള്ള ഒരു റിസർവോയറിൽ നിന്ന് താപം സ്വീകരിക്കുന്നു, കൂടാതെ 50% കാര്യക്ഷമതയുമുണ്ട്. കുറഞ്ഞ റിസർവോയർ താപനില നിലനിർത്തിക്കൊണ്ട് 80% കാര്യക്ഷമത കൈവരിക്കുന്നതിന്, ഉയർന്ന താപനിലയുള്ള റിസർവോയറിനെ... ആയി പരിവർത്തനം ചെയ്യണം.
എ. 1.600 കെ
ബി. 2.000 കെ
സി. 2.400 കെ
ഡി. 4.000 കെ
6.400 കെ.
ചർച്ച
ഇത് അറിയപ്പെടുന്നത്:
ഉയർന്ന താപനില (TH ) = 800 K ആണെങ്കിൽ, കാര്യക്ഷമത (e) = 50% = 0,5
ചോദ്യം: കാര്യക്ഷമത (e) = 80% = 0,8 ആകുന്നതിന് ഏറ്റവും ഉയർന്ന താപനില (TH ) എന്താണ്?
ഉത്തരം :
കുറഞ്ഞ താപനില = 400 കെൽവിൻ

കാര്യക്ഷമത (e) = 80% ആകാൻ ഉയർന്ന താപനില (TH ) എത്രയാണ്?

ഉയർന്ന താപനില = 2.000 കെൽവിൻ
ശരിയായ ഉത്തരം ബി ആണ്.
7. 600 K- ൽ ഉയർന്ന താപനിലയുള്ള ഒരു റിസർവോയറിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്ന ഒരു കാർനോട്ട് എഞ്ചിന്റെ കാര്യക്ഷമത 40% ആണ്. താഴ്ന്ന താപനിലയുള്ള റിസർവോയർ സ്ഥിരമായി തുടരുന്നതിലൂടെ 75% കാര്യക്ഷമത കൈവരിക്കുന്നതിന്, ഉയർന്ന താപനിലയുള്ള റിസർവോയർ … ആയി വർദ്ധിപ്പിക്കണം.
എ. 480 കെ
ബി. 840 കെ
സി. 900 കെ
ഡി. 1028 കെ
1440 കെ.
ചർച്ച
ഇത് അറിയപ്പെടുന്നത്:
ഉയർന്ന താപനില (TH ) = 600 K ആണെങ്കിൽ, കാര്യക്ഷമത (e) = 40% = 0,4
ചോദ്യം: കാര്യക്ഷമത (e) = 75% = 0,75 ആകുന്നതിന് ഏറ്റവും ഉയർന്ന താപനില (TH ) എന്താണ്?
ഉത്തരം :

കുറഞ്ഞ താപനില = 360 കെൽവിൻ
കാര്യക്ഷമത (e) = 75% ആകാൻ ഉയർന്ന താപനില (TH ) എത്രയാണ്?

ഉയർന്ന താപനില = 1440 കെൽവിൻ
ശരിയായ ഉത്തരം E ആണ്.
8. ഒരു കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ 800 K-ൽ ഉയർന്ന താപനിലയുള്ള ഒരു റിസർവോയറിൽ നിന്ന് താപം സ്വീകരിക്കുന്നു, കൂടാതെ 50% കാര്യക്ഷമതയുമുണ്ട്. കുറഞ്ഞ റിസർവോയർ താപനില നിലനിർത്തിക്കൊണ്ട് 80% കാര്യക്ഷമത കൈവരിക്കുന്നതിന്, ഉയർന്ന താപനിലയുള്ള റിസർവോയറിനെ ... ആയി പരിവർത്തനം ചെയ്യണം.
എ. 1.600 കെ
ബി. 2.000 കെ
സി. 2.400 കെ
ഡി. 4.000 കെ
6.400 കെ.
ചർച്ച
ഇത് അറിയപ്പെടുന്നത്:
ഉയർന്ന താപനില (TH) = 800 K ആണെങ്കിൽ, കാര്യക്ഷമത (e) = 50% = 0,5
ചോദ്യം: കാര്യക്ഷമത (e) = 80% = 0,8 ആകുന്നതിന് ഏറ്റവും ഉയർന്ന താപനില (TH) എന്താണ്?
ഉത്തരം :
കുറഞ്ഞ താപനില = 400 കെൽവിൻ
കാര്യക്ഷമത (e) = 80% ആകാൻ ഉയർന്ന താപനില (TH) എത്രയാണ്?
ഉയർന്ന താപനില = 2.000 കെൽവിൻ
ശരിയായ ഉത്തരം ബി ആണ്.
9. 600 K-ൽ ഉയർന്ന താപനിലയുള്ള ഒരു റിസർവോയറിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്ന ഒരു കാർനോട്ട് എഞ്ചിന് 40% കാര്യക്ഷമതയുണ്ട്. താഴ്ന്ന താപനിലയുള്ള റിസർവോയർ സ്ഥിരമായി തുടരുന്നതിലൂടെ 75% കാര്യക്ഷമത കൈവരിക്കുന്നതിന്, ഉയർന്ന താപനിലയുള്ള റിസർവോയർ… ആയി വർദ്ധിപ്പിക്കണം.
എ. 480 കെ
ബി. 840 കെ
സി. 900 കെ
ഡി. 1028 കെ
1440 കെ.
ചർച്ച
ഇത് അറിയപ്പെടുന്നത്:
ഉയർന്ന താപനില (TH) = 600 K ആണെങ്കിൽ, കാര്യക്ഷമത (e) = 40% = 0,4
ചോദ്യം: കാര്യക്ഷമത (e) = 75% = 0,75 ആകുന്നതിന് ഏറ്റവും ഉയർന്ന താപനില (TH) എന്താണ്?
ഉത്തരം :
കുറഞ്ഞ താപനില = 360 കെൽവിൻ
കാര്യക്ഷമത (e) = 75% ആകാൻ ഉയർന്ന താപനില (TH) എത്രയാണ്?
ഉയർന്ന താപനില = 1440 കെൽവിൻ
ശരിയായ ഉത്തരം E ആണ്.
10. 1200 കെൽവിൻ താപനിലയിൽ താപം ആഗിരണം ചെയ്യുകയും 300 കെൽവിൻ താപനിലയിൽ താപം നിരസിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന ഒരു കാർണോട്ട് എഞ്ചിന്റെ കാര്യക്ഷമത...
ചർച്ച
അറിയപ്പെടുന്നത് :
ഉയർന്ന താപനില (TH) = 1200 കെ
കുറഞ്ഞ താപനില (TL) = 300 കെ
ചോദിച്ചു : കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ കാര്യക്ഷമത (ഇ)
ജവാബ് :
11. ഒരു കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ 727 നും ഇടയിലുള്ള ഒരു സൈക്കിളിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്നു.oസി യും 127 ഉംoC. ഉയർന്ന താപനിലയുള്ള ഒരു റിസർവോയറിൽ നിന്ന് എഞ്ചിൻ 6000 ജൂൾ താപം ആഗിരണം ചെയ്യുന്നു. എഞ്ചിന്റെ കാര്യക്ഷമതയും ഒരു ചക്രത്തിൽ എഞ്ചിൻ ചെയ്യുന്ന ജോലിയും...
ചർച്ച
അറിയപ്പെടുന്നത് :
ഉയർന്ന താപനില (TH) = 727oസി + 273 = 1000 കെ
കുറഞ്ഞ താപനില (TL) = 127oസി + 273 = 400 കെ
ആഗിരണം ചെയ്യപ്പെടുന്ന താപം (QH) = 6000 ജൂളുകൾ
ചോദിച്ചു : ഒരു സൈക്കിളിൽ എഞ്ചിൻ ചെയ്യുന്ന കാര്യക്ഷമതയും (e) ജോലിയും (W)
ജവാബ് :
കാർണോട്ട് എഞ്ചിൻ കാര്യക്ഷമത :
ഒരു കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ ചെയ്യുന്ന ജോലി :
പ = ഇ ക്യുH
പ = (0,6)(6000)
പ = 3600 ജൂൾ
12. ഒരു കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ 527 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസ് ഉയർന്ന താപനിലയുള്ള ഒരു റിസർവോയറിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്നു.oസി, താഴ്ന്ന താപനില റിസർവോയർ 127oC. കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ ഒരു ചൂടുള്ള റിസർവോയറിൽ നിന്ന് 10.000 ജൂൾ താപം ആഗിരണം ചെയ്യുന്നു. ഓരോ ചക്രത്തിലും എഞ്ചിൻ നിരസിക്കുന്ന താപത്തിന്റെ അളവ്...
ചർച്ച
അറിയപ്പെടുന്നത് :
ഉയർന്ന താപനില (TH) = 527oസി + 273 = 800 കെ
കുറഞ്ഞ താപനില (TL) = 127oസി + 273 = 400 കെ
ആഗിരണം ചെയ്യപ്പെടുന്ന താപം (QH) = 10.000 ജൂളുകൾ
ചോദിച്ചു : ഓരോ സൈക്കിളിലും എഞ്ചിൻ നിരസിക്കുന്ന താപം
ജവാബ് :
ഒരു ആദർശ താപ എഞ്ചിന്റെ (കാർണോട്ട് എഞ്ചിൻ) കാര്യക്ഷമത:
കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ ചെയ്യുന്ന ജോലി:
പ = ഇ ക്യു1
പ = (0,5)(10.000)
പ = 5000 ജൂൾ
ഓരോ സൈക്കിളിലും എഞ്ചിൻ പുറത്തുവിടുന്ന താപം (QL) = ആഗിരണം ചെയ്യപ്പെടുന്ന താപം (QH) – ജോലി പൂർത്തിയായി (W)
QL =ക്യുH - ഡബ്ല്യൂ
QL = 10.000 - 5000
QL = 5000 ജൂൾ
എഞ്ചിൻ ഓരോ സൈക്കിളിലും പുറന്തള്ളുന്ന താപം = 5000 ജൂൾസ്
13. താഴെയുള്ള ഗ്രാഫ് അടിസ്ഥാനമാക്കി ഒരു സൈക്കിളിൽ കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ ചെയ്യുന്ന കാര്യക്ഷമതയും പ്രവർത്തനവും നിർണ്ണയിക്കുക...
ചർച്ച
അറിയപ്പെടുന്നത് :
ഉയർന്ന താപനില (TH) = 800 കെ
കുറഞ്ഞ താപനില (TL) = 300 കെ
ആഗിരണം ചെയ്യപ്പെടുന്ന താപം (QH) = 1000 ജൂളുകൾ
ചോദിച്ചു : കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ ചെയ്യുന്ന കാര്യക്ഷമത (e) ഉം ജോലി (W) ഉം
ജവാബ് :
കാർണോട്ട് എഞ്ചിൻ കാര്യക്ഷമത :
ഒരു കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ ചെയ്യുന്ന ജോലി :
പ = ഇ ക്യുH
പ = (0,625)(1000)
പ = 625 ജൂൾ
14. താഴെയുള്ള കാർണോട്ട് സൈക്കിൾ ഗ്രാഫ് ABCDA നോക്കൂ!
ഗ്രാഫിലെ ഡാറ്റയെ അടിസ്ഥാനമാക്കി, കാർനോട്ട് എഞ്ചിന്റെ കാര്യക്ഷമത...

എ. 10%
ബി. 20%
സി. 25%
ഡി. 30%
ഇ. 35%
ചർച്ച
അറിയപ്പെടുന്നത് :
സുഹു താഴ്ന്നത് (TL) = 350 കെ
ഉയർന്ന താപനില (TH) = 500 കെ
ചോദിച്ചു : കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ കാര്യക്ഷമത (ഇ)
ജവാബ് :
കാർണോട്ട് എഞ്ചിൻ കാര്യക്ഷമത:
ഇ = (ടിH - ടിL) / ടിH
ഇ = (500 – 350) / 500
ഇ = 150 / 500
e = 0,3
ഇ = 30/100 = 30%
ശരിയായ ഉത്തരം D ആണ്.
15. കാർനോട്ട് എഞ്ചിന്റെ താഴെ കൊടുത്തിരിക്കുന്ന പിവി ഗ്രാഫിൽ, ഉയർന്ന താപനില റിസർവോയർ 600 K ഉം താഴ്ന്ന താപനില 400 K ഉം ആണ്. എങ്കിൽ ബിസിനസ്സ് എഞ്ചിൻ ചെയ്യുന്നത് W ആണെങ്കിൽ, പിന്നെ താഴ്ന്ന താപനിലയിൽ പുറത്തുവിടുന്ന താപം...

എ. ഡബ്ല്യു
ബി. 2 വാട്ട്
സി. 3 വാട്ട്
ഡി. 4 പ
ഇ. 6 പ
ചർച്ച
അറിയപ്പെടുന്നത് :
കുറഞ്ഞ താപനില (TL) = 400 കെ
ഉയർന്ന താപനില (TH) = 600 കെ
ചോദിച്ചു : താഴ്ന്ന താപനിലയിൽ പുറത്തുവിടുന്ന താപം (Q2)
ജവാബ് :
കാർണോട്ട് എഞ്ചിൻ കാര്യക്ഷമത :
ഇ = (ടിH - ടിL) / ടിH
ഇ = (600 – 400) / 600
ഇ = 200 / 600
ഇ = 1/3
ഒരു കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ ചെയ്യുന്ന ജോലി :
പ = ഇ ക്യു1
വിവരണം: W = യന്ത്രം ചെയ്യുന്ന ജോലി, e = യന്ത്ര കാര്യക്ഷമത, Q1 = യന്ത്രം ആഗിരണം ചെയ്യുന്ന താപം.
പ = (1/3)(പ്ര1)
3W = ക്യു1
Kതാഴ്ന്ന താപനിലയിലാണ് അലോർ പുറത്തുവിടുന്നത്. :
Q2 =ക്യു1 - ഡബ്ല്യൂ
Q2 = 3W– പ
Q2 = 2W
ശരിയായ ഉത്തരം ബി ആണ്.
16. ഒരു കാർണോട്ട് സൈക്കിളിന്റെ പിവി ഗ്രാഫ് താഴെ കൊടുത്തിരിക്കുന്ന ചിത്രം പോലെ കാണപ്പെടുന്നു. ചൂട് അത് പരിസ്ഥിതിയിലേക്ക് 3.000 ജൂൾ പുറത്തുവിടുന്നു, തുടർന്ന് സിസ്റ്റം ആഗിരണം ചെയ്യുന്ന താപം...
എ. 3.000 ജെ
ബി. 4.000 ജെ
സി. 4.800 ജെ
ഡി. 6.000 ജെ
ഇ. 8.000 ജെ
ചർച്ച
അറിയപ്പെടുന്നത് :
കുറഞ്ഞ താപനില (TL) = 500 കെ
ഉയർന്ന താപനില (TH) = 800 കെ
പുറത്തുവിടുന്ന താപം (Q2) = 3000 ജൂളുകൾ
ചോദിച്ചു : സിസ്റ്റം ആഗിരണം ചെയ്യുന്ന താപം (Q1)
ജവാബ് :
കാർണോട്ട് എഞ്ചിൻ കാര്യക്ഷമത :
ഇ = (ടിH - ടിL) / ടിH
ഇ = (800 – 500) /8600
ഇ = 300 / 800
ഇ = 3/8
ഒരു കാർനോട്ട് എഞ്ചിൻ ചെയ്യുന്ന ജോലി :
പ = ഇ ക്യു1
പ = (3/8)(പ്ര1)
8W/3 = ക്യു1
Q2 =ക്യു1 - ഡബ്ല്യൂ
Q2 = 8 വാട്ട്സ്/3 – 3 വാട്ട്സ്/3
Q2 = 5 വാട്ട്സ്/3
3Q2 = 5W
പ = 3 ക്യു2/5 = 3(3000)/5 = 9000/5 = 1800
Kഅലോർ സിസ്റ്റം ആഗിരണം ചെയ്യുന്നു :
Q1 = പ + ക്യു2 = 1800 + 3000 = 4800 ജൂൾ
ശരിയായ ഉത്തരം സി ആണ്.
ചോദ്യ ഉറവിടം:
സീനിയർ ഹൈസ്കൂൾ/വൊക്കേഷണൽ ഹൈസ്കൂളിനുള്ള ദേശീയ പരീക്ഷാ ഭൗതികശാസ്ത്ര ചോദ്യങ്ങൾ