1. Dangane da hoton da ke ƙasa, ƙayyade wutar lantarki ta hanyar R1.
An sani:
Resistor 1 (R 1 ) = 4 Ω
Resistor 2 (R 2 ) = 4 Ω
Resistor 3 (R 3 ) = 8 Ω
Ƙarfin wutar lantarki (V) = Volts 40
Ana so : Wutar lantarki ta hanyar R1
Magani:
Wutar lantarki tana gudana daga babban ƙarfin lantarki zuwa ƙaramin ƙarfin lantarki. Alkiblar wutar lantarki a cikin da'irar da ke sama iri ɗaya ce da alkiblar agogo.
Wutar lantarki da ke fitowa daga batirin
Da farko, ƙididdige juriyar da ta yi daidai ( R). Bayan haka, ƙididdige wutar lantarki ta amfani da lissafin dokar Ohm :
V = IR ko I = V / R
V = ƙarfin lantarki , I = wutar lantarki , R = juriya daidai
Daidaiton juriya:
An haɗa Resistor R 1 da Resistor R 2 a layi ɗaya . Resistor iri ɗaya:
1/R 12 = 1/R 1 + 1/R 2 = 1/4 + 1/4 = 2/4
R 12 = 4/2 = 2 Ω
An haɗa Resistor R 12 da resistor R 3 a jere . Daidaitaccen juriya:
R = R 12 + R 3 = 2 + 8 = 10 Ω
Wutar lantarki da ke fitowa daga batirin:
I = V / R = 40 / 10 = 4 A
Wutar lantarki da ke fitowa daga batirin ita ce 4 Ampere.
Wutar lantarki V ab da V bc
KirchhoffDokar farko yana cewa a Duk wani wuri na haɗuwa, jimlar dukkan kwararar da ke shiga mahaɗin dole ne ta yi daidai da jimlar dukkan kwararar da ke barin mahaɗin.
Bisa ga ƙa'idar farko ta Kirchhoff , an kammala da cewa idan wutar lantarki ta fita daga batirin 4 A to wutar lantarki ta ratsa ab daidai take da 4 Ampere, haka nan wutar lantarki ta ratsa bc ita ma 4 Ampere ce.
Ƙarfin wutar lantarki V ab :
V ab = I ab R ab = (4)(2) = 8 Volts
Wutar lantarki V bc :
V bc = I bc R bc = (4)(8) = Volts 32
An haɗa da'irar da ke sama a jere don haka jimlar ƙarfin lantarki shine V = V ab + V bc = Volts 8 + Volts 32 = Volts 40.
Wutar lantarki tana gudana ta cikin R 1 = 4 Ω
I 1 = V ab / R 1 = Volts 8 / Ohms 4 = 2 A
I 2 = V ab / R 2 = Volts 8 / Ohms 4 = 2 A
Wutar lantarki da ke fitowa daga batirin shine 4 A. Idan ya isa wurin wutar lantarkin, an raba wutar lantarkin zuwa biyu, wutar lantarkin 2 Ampere tana gudana ta cikin resistor R1 kuma
Wutar lantarki ta 2 A tana gudana ta cikin resistor R 2. 2 A + 2 A = 4 A.
2. Dangane da hoton da ke ƙasa, a ƙayyade wutar lantarki da ke gudana ta cikin resistor na 4-Ω.
An sani:
Resistor 1 (R 1 ) = 6 Ω
Resistor 2 (R 2 ) = 4 Ω
Resistor 3 (R 3 ) = 1.6 Ω
Wutar lantarki (V) = Volts 16
Ana so: Wutar lantarki tana gudana ta cikin 4 Ω
Magani:
Wutar lantarki tana gudana daga babban ƙarfin lantarki zuwa ƙaramin ƙarfin lantarki. Alkiblar wutar lantarki a cikin da'irar da ke sama iri ɗaya ce da alkiblar agogo.
Wutar lantarki da ke fitowa daga batirin
Daidaiton juriya:
An haɗa Resistor R 1 da Resistor R 2 a layi ɗaya. Resistor iri ɗaya:
1/R 12 = 1/R 1 + 1/R 2 = 1/6 + 1/4 = 2/12 + 3/12 = 5/12
R 12 = 12/5 = 2.4 Ω
An haɗa Resistor R 12 da resistor R 3 a jere. Resistor iri ɗaya:
R = R 12 + R 3 = 2.4 + 1.6 = 4 Ω
Wutar lantarki da ke fitowa daga batirin:
I = V / R = 16 / 4 = 4 A
Wutar lantarki V ab da V bc
Bisa ga dokar farko ta Kirchhoff, An kammala da cewa idan wutar lantarki ta fita daga batirin 4 A to wutar lantarki ta ratsa ab daidai take da 4 Ampere, haka nan wutar lantarki ta ratsa bc ita ma 4 Ampere ce.
Ƙarfin wutar lantarki V ab :
V ab = I ab R ab = (4)(2.4) = 9.6 Volts
Ƙarfin wutar lantarki Vbc :
V bc = I bc R bc = (4)(1.6) = 6.4 Volts
An haɗa da'irar da ke sama a jere don haka jimlar ƙarfin lantarki shine V = V ab + V bc = 9.6 Volts + 6.4 Volts = 16 Volts.
Wutar lantarki da ke gudana ta cikin R2 = 4 Ω
I 1 = V ab / R 1 = Volts 9.6 / Ohms 6 = 1.6 A
I 2 = V ab / R 2 = Volts 9.6 / Ohms 4 = 2.4 A
Wutar lantarki da ke fitowa daga batirin shine 4 A. Idan ya isa wurin wutar lantarkin za ta rabu gida biyu,
Wutar lantarki 1.6 A tana gudana ta cikin resistor R 1 kuma wutar lantarki 2.4 A tana gudana ta cikin resistor R 2. 1.6 A + 2.4 A = 4 A.