1. Hai dây dẫn dài song song mang cùng dòng điện 3A. Nếu khoảng cách giữa hai dây dẫn là 40 cm, hãy xác định từ trường tại điểm P. μ o = 4 π x 10 −7 Wb A −1 m −1.
Đã biết:
Dòng điện (I) = 3-A
Khoảng cách giữa dây dẫn 1 và 2 (r 12 ) = 40 cm = 0.4 m
Khoảng cách giữa dây dẫn 1 và điểm P (r 1P ) = 30 cm = 0.3 m
Khoảng cách giữa dây dẫn 2 và điểm P (r 2P ) = 40 – 30 = 10 cm = 0.1 m
µ o = 4π x 10 -7 Wb.A -1 .m -1
Cần tìm: Từ trường tại điểm P
Giải pháp:
Từ trường do dây dẫn 1 (bên trái) tạo ra :

Từ trường do dây dẫn số 2 (bên phải) tạo ra :

Từ trường tại điểm P:
BP = B2 – B1 = 6 x 10⁻⁶ – 2 x 10⁻⁶
BP = 4 x 10 -6 Tesla
2. Một dây dẫn dài mang dòng điện 2A. Xác định độ lớn và hướng của từ trường tại điểm P. (μ o = 4π x 10 −7 Wb A −1 m −1 )
Đã biết:
Dòng điện (I) = 2 A
Khoảng cách giữa dây dẫn và điểm P (r P ) = 4 cm = 0.04 m
μ o = 4π x 10 −7 Wb. A −1 m −1
Cần tìm: Độ lớn và hướng của cảm ứng từ tại điểm P
Giải pháp:
