Ví dụ về sóng dừng và sóng ngừng

4 ví dụ về sóng dừng và sóng ngừng

1. Một sợi dây dài 0,6 mét. Nếu điều chỉnh độ căng của dây sao cho tốc độ sóng là 120 m/s, thì tần số cơ bản là...
A. 100 Hz
B. 120 Hz
C. 140 Hz
D. 150 Hz
E. 350 Hz
Cuộc thảo luận :

Người ta biết rằng :
Chiều dài dây (L) = 0,6 mét
Tốc độ sóng (v) = 120 m/s.
Yêu cầu :
Tần số cơ bản (f)1)?
Jawab :
Công thức tần số cơ bản (f)1) sóng dừng hoặc sóng đứng khi cả hai đầu dây đều được gắn vào nhau:
f1 = v / 2L
Tần số cơ bản (f)1) sóng là:
f1 = 120 / (2)(0,6) = 120 / 1,2 = 100 Hz
Đáp án đúng là A.

2. Kết quả của sự phản xạ là tạo thành một sóng dừng với phương trình: y = 0,4 sin (0,6 π x) cos π(8t) mét. Từ phương trình trên, tốc độ của sóng phản xạ là...
A. 10,0 m/s
B. 11,5 m/s
C. 12,4 m/s
D. 13,2 m/s
E. 14,0 m/s
Cuộc thảo luận :
Sóng dừng - 1Người ta biết rằng :
Sóng dừng - 2Yêu cầu :
Tốc độ sóng phản xạ (v) ?
Jawab :

Sóng dừng - 3

Đáp án đúng là D.

3. Một sợi dây dài 3 m được buộc chặt ở một đầu và đầu kia được nối với một bộ rung. Khi bộ rung được rung động, một sóng dừng được hình thành trên sợi dây như hình vẽ:

Vị trí của dạ dày thứ 5 tính từ đầu buộc là…

A. 0,9 mThảo luận về Kỳ thi Vật lý Quốc gia dành cho học sinh Trung học năm 2016 - 57

B. 1,2 m

C. 2,5 m

D. 2,7 m

E. 3,0 m

Cuộc thảo luận

Đầu dây nối với bộ phận rung có thể di chuyển tự do trong khi đầu dây nối với cột được buộc chặt.

Khoảng cách giữa hai nút gần nhất = 3 mét / 5 = 3/5 mét.

Vị trí nút thắt đầu tiên tính từ đầu dây đã buộc = 3/5 mét

Vị trí của nút thắt thứ 2 tính từ đầu đã buộc = 2 (3/5 mét) = 6/5 mét

Vị trí của nút thắt thứ 3 tính từ đầu đã buộc = 3 (3/5 mét) = 9/5 mét

Vị trí của nút thắt thứ 4 tính từ đầu đã buộc = 4 (3/5 mét) = 12/5 mét

Khoảng cách giữa một nút và bụng gần nhất = 1/2 (3/5 mét) = 3/10 mét.

Vị trí của dạ dày thứ 5 tính từ đầu buộc = khoảng cách từ nút thắt thứ 4 đến đầu buộc + khoảng cách giữa một nút thắt và dạ dày gần nhất = 12/5 + 3/10 = 24/10 + 3/10 = 27/10 = 2,7 mét.

Đáp án đúng là D.

4. Trong thí nghiệm của Melde, thu được sóng dừng như hình vẽ. Nếu chiều dài dây dùng là 1,5 m, thì vị trí của nút thứ tư được tính từ nguồn dao động là...

A. 0,40 mThảo luận về Kỳ thi Vật lý Quốc gia dành cho học sinh Trung học năm 2016 - 58

B. 0,54 m

C. 0,96 m

D. 1,02 m

E. 1,10 m

Cuộc thảo luận

Khoảng cách giữa hai nút gần nhất = 1,5 mét / 11 = 1,5/11 mét.

Vị trí của điểm nút 1 so với nguồn rung động = 1,5/11 mét

Vị trí của nút thứ 2 tính từ nguồn rung động = 2 (1,5/11 mét) = 3/11 mét

Vị trí của nút thứ 3 tính từ nguồn rung động = 3 (1,5/11 mét) = 4,5/11 mét

Vị trí của nút thứ 4 tính từ nguồn rung động = 4 (1,5/11 mét) = 6/11 mét = 0,54 mét

Đáp án đúng là B.