1. Ang isang elektron ay pinabibilis mula sa hindi gumagalaw sa pamamagitan ng isang potensyal na pagkakaiba na 12 V. Ano ang pagbabago sa enerhiyang potensyal na elektrikal ng elektron?
Kilala:
Ang karga sa isang elektron (e) = -1.60 x 10 -19 Coulomb
Potensyal na elektrikal = boltahe (V) = 12 Volts
Hinahanap: Ang pagbabago sa enerhiyang potensyal na elektrikal ng elektron (ΔPE)
solusyon:
ΔPE = q V = (-1.60 x 10 -19 C)(12 V) = -19.2 x 10 -19 Joules
Ang simbolong minus ay nagpapahiwatig na ang potensyal na enerhiya ay bumababa.
[irp]
2. Dalawang parallel plate ang may karga. Ang pagitan sa pagitan ng mga plate ay 2 cm at ang magnitude ng electric field sa pagitan ng mga plate ay 500 Volt/meter. Ano ang pagbabago sa potential energy ng proton kapag pinabilis mula sa positive charged plate patungo sa negative charged plate.
Kilala:
Ang magnitude ng electric field sa pagitan ng mga plate (E) = 500 Volt/meter
Ang distansya sa pagitan ng mga plato (s) = 2 cm = 0,02 m
Ang karga sa isang proton = +1.60 x 10 -19 Coulombs
Hinahanap: Ang pagbabago sa enerhiyang potensyal na elektrikal (ΔPE)
solusyon:
Potensyal na elektrikal:
V = E s
V = (500 Boltahe/m)(0.02 m)
V = 10 Boltahe
Ang pagbabago sa potensyal na enerhiya ng kuryente:
ΔPE = qV
ΔPE = (1,60 x 10 -19 C)(10 V)
ΔPE = 16 x 10 -19 Joule
ΔPE = 1.6 x 10 -1 8 Joule
[irp]
3. Dalawang kargamento ang pinaghihiwalay ng layong 10 cm. Ang kargamento sa punto A = +9 μC at ang kargamento sa punto B = -4 μC. k = 9 x 10 9 Nm 2 C −2 , 1 μC = 10 −6 C. Ano ang pagbabago sa enerhiyang potensyal na elektrikal ng kargamento sa punto B kung pabibilisin patungo sa punto A?
![]()
Kilala:
Karga A (q 1 ) = +9 μC = +9 x 10 −6 C
Karga B (q 1 ) = -4 μC = -4 x 10 −6 C
k = 9 x 10−2
Ang distansya sa pagitan ng mga kargang A at B (r) = 10 cm = 0.1 m = 10 -1 m
Hinahanap: Ang pagbabago sa enerhiyang potensyal na elektrikal (ΔEP)
solusyon:
