5 Halimbawa ng mga Tanong Tungkol sa Potensyal na Enerhiya
Enerhiya ng Potensyal na Grabidad
1. 4.900 Joules ng enerhiya ang ginagamit upang iangat nang patayo ang isang bagay na may bigat na 50 kg. Ang bagay ay aangat sa taas na … (g = 9,8 ms -2 )
A. 0,1 m
B. 10 m
C. 98 m
D. 245 m
E. 960 m
Pagtalakay
Alam na:
Pagbabago sa potensyal na enerhiya (ΔEP) = 4900 Joules
masa ng bagay (m) = 50 kg
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 9,8 m/ s²
Hinahanap: Ang bagay ay tataas nang kasingtaas ng (Δh)
Sagot:
ΔEP = mg Δh
4900 = (50)(9,8) Δh
Δh = 10 metro
Ang tamang sagot ay B.
Enerhiya ng Potensyal ng Tagsibol
2. Ang sumusunod na graph ay nagpapakita ng ugnayan sa pagitan ng F (puwersa) at x (pagtaas ng haba) ng isang spring. Kung ang spring ay nabaluktot ng 8 cm, ang potensyal na enerhiya ng spring ay...
A. 1,6 × 10-5 Dyul
B. 6,4 × 10 -4 Joules
C. 8 Joule
D. 16 Joule
E. 128 Joule
Pagtalakay
Alam na:
Puwersa (F) = 2 Newton
Pagtaas ng haba (x) = 1 cm = 1/100 metro = 0,01 metro
Pagpapalihis ng spring = 8 cm = 8/100 metro = 0,08 metro
Tanong: Potensyal na enerhiya ng tagsibol
Sagot:
Gamitin ang datos sa graph upang kalkulahin ang spring constant.
![]()
Potensyal na enerhiya ng tagsibol:
∆EP = 1/2 kx 2
∆ EP = 1/2 (200 N/m)(0,08 m) 2
∆ EP = (100 N/m)(0,0064 m 2 )
∆EP = 0,64 Nm
3. Kabilang sa mga sumusunod na estado ng mga bagay:
(1) Goma na nakaunat para sa tirador
(2) Nailihis na pendulum
(3) Pinainit na plantsa
Ang mga bagay na may potensyal na enerhiya ay may bilang...
A. (1)
B. (1) at (2)
C. (2)
D. (2) at (3)
E. (3)
Pagtalakay
(1) Goma na nakaunat para sa tirador
Kapag nakaunat, ang goma ng tirador ay may elastic potential energy.
(2) Nailihis na pendulum
Kapag ang pendulum ay nalihis, ang pendulum ay may enerhiyang potensyal na grabidad.
Ang tamang sagot ay B.
4. Ang talahanayan sa ibaba ay nagpapakita ng mga resulta ng isang eksperimento na kinasasangkutan ng isang spring na may karga sa isang dulo. Ang F ay kumakatawan sa bigat ng karga at ang ∆L ay kumakatawan sa pagtaas ng haba. Kalkulahin ang trabahong kinakailangan upang pahabain ang spring ng 10 cm.
A. 2,0 Joule
B. 2,5 Joule
C. 5,0 Joule
D. 7,6 Joule
E. 10 joules
Pagtalakay
Alam na:
Pagtaas ng haba ng spring (∆L) = 10 cm = 0,1 metro
Tanong: Pagsisikap na pahabain ang spring ng 10 cm
Sagot:
Gamitin ang datos sa talahanayan upang kalkulahin ang spring constant:
k = F / ∆x = 20 N / 0,04 m = 500 N/m
k = F / ∆x = 30 N / 0,06 m = 500 N/m
k = F / ∆x = 40 N / 0,08 m = 500 N/m
Ang konstanteng spring ay 500 N/m
Ang pagsisikap upang pahabain ang spring ng 10 cm ay:
W = 1/2 k ∆L² = 1/2 (500 N/m)(0,1 m) ² = (250 N/m)(0,01 m² ) = 2,5 Newton metro = 2,5 Joules.
Ang tamang sagot ay B.
5. Ang graph (Fx) ay nagpapakita ng ugnayan sa pagitan ng puwersa at ng pagtaas ng haba ng spring. Ang magnitude ng potensyal na enerhiya ng spring batay sa graph sa itaas ay…
A. 20 joules
B. 16 joules
C. 3,2 joules
D. 1,6 joules
E. 1,2 joules
Pagtalakay
Alam na :
F = 40 Newton
Δx = 0,08 metro
Tanong : Potensyal na enerhiya ng spring?
Sagot :
Panandalian ng tagsibol:
k = F / Δx
Potensyal na enerhiya ng tagsibol:
EP = ½ k Δ x 2 = ½ (F/ Δ x) Δ x 2 = ½ F Δ x
EP = ½ (40)(0,08) = (20)(0,08) = 1,6 Joules
Ang tamang sagot ay D.
Pinagmulan ng tanong:
Mga Tanong sa Pisika para sa Pambansang Pagsusulit para sa Senior High School/Bokasyonal na High School