4 na halimbawa ng mga tanong tungkol sa inclined plane ng SMP
1. Tingnan ang sumusunod na larawan!
Isang trolley na may bigat na 10 N ang hinihila mula sa ilalim ng isang inclined plane hanggang sa makarating ito sa tuktok nito. Ang magnitude ng puwersang F na kinakailangan ay…
A. 15,0 N
B. 12,5 N
C. 5,0 Hilaga
D. 2,5 N
Pagtalakay
Alam na:
Timbang ng trolley (w) = 10 Newton
Haba ng inclined plane = 2 metro
Taas ng inclined plane = 0,5 metro
θ = anggulo sa pagitan ng patag na patag at inclined plane
Sin θ = 0,5/2 = 0,25
Tanong: Ang magnitude ng puwersa F
Sagot:

Ang wx ay ang bahagi ng bigat ng trolley na parallel sa inclined plane
Ang w y ay ang bahagi ng bigat ng trolley na patayo sa inclined plane
Para mahila pataas ang trolley, ang puwersang humihila na F ay dapat na hindi bababa sa katumbas ng wx.
wx = w sin θ = (10 Newton)(0,25) = 2,5 Newton
Kaya ang puwersang makunat na F = 2,5 Newton
Ang tamang sagot ay D.
2.
Isang bagay na gawa sa makinis na bloke ng kahoy ang itataas sa isang makinis na inclined plane gaya ng ipinapakita sa larawan. Kung ang masa ng bloke ay 6 kg, g = 10 m/s2, kung gayon ang magnitude ng puwersang nagtutulak upang iangat ang bloke mula P patungong Q ay…
A. 36 Newton
B. 24 Newton
C. 20 Newton
D. 12 Newton
Pagtalakay
Berat sinag: w = mg = (6)(10) = 60 kg m/s2 = 60 Newton
Ang mga makinis na bloke at mga inclined plan ay makinis kaya itinuturing na walang friction ang mga ito. gesekanUpang maigalaw pataas ang bloke, ang minimum na puwersang tulak ay dapat katumbas ng bahagi ng bigat ng bloke na parallel sa inclined plane, katulad ng wx.
wx = w sin teta = (w)(front side/hypotenuse)
wx = (60)(20/60) = (60)(1/3) = 20 Newton
Ang tamang sagot ay C.
3.
Nais ilipat ng isang manggagawa ang isang kahon papunta sa isang trak na may bigat na 500 Newtons gamit ang isang inclined plane gaya ng ipinapakita sa larawan sa ibaba. Kung ang trak ay 1,5 m ang taas, gaano karaming puwersa ang kinakailangan upang igalaw ang kahon?
A. 125 N
B. 250 N
C. 500 Hilaga
D. 1500 N
Pagtalakay
Bigat ng kahon (w) = 500 Newton
Upang maigalaw pataas ang kahon, ang minimum na puwersang tulak ay dapat kapareho ng bahagi ng grabidad ng kahon na parallel sa inclined plane, katulad ng wx.
wx = w sin teta = (w)(front side/hypotenuse)
wx = (500)(1,5/3) = (500)(1/2) = 250 Newton
Ang tamang sagot ay B.
4.
Isang mabigat na kagamitan ang bubuhatin gamit ang isang tabla bilang isang inclined plane, gaya ng ipinapakita sa sumusunod na larawan. Upang matiyak na ang puwersa ng pagbubuhat ay kalahati ng aktwal na bigat ng kahon, isang tabla na may haba na...
A. 5,0 m
B. 7,5 m
C. 10,0 m
D. 12,5 m
Pagtalakay
Bigat ng kahon = w
Upang maigalaw pataas ang kahon, ang minimum na puwersang tulak ay dapat na katumbas ng bahagi ng grabidad ng kahon na parallel sa inclined plane, katulad ng wx. Kaya ang magnitude ng puwersang pangtulak ay 0,5 beses ang bigat ng kahon, ang haba ng tabla ay…
wx = w sin teta
wx = (w)(harap na bahagi/hipotenusa)
0,5 (w)= (w)(2,5/x)
0,5 = (2,5/x)
x = 2,5/0,5 = 5 metro
Ang tamang sagot ay A.
Pinagmulan ng tanong:
Mga Tanong sa Pambansang Pagsusulit sa Agham para sa Junior High School/Islamic Junior High School