2 Halimbawa ng mga Tanong sa Paggulong ng Galaw
1. Isang guwang na silindrong bagay (I = mR)2) gumugulong nang hindi nadudulas paakyat sa isang magaspang na hilig na patag na may paunang bilis na 10 m/s. Ang hilig na patag ay may anggulo ng elebasyon na θ na may tan θ = 0,75. Kung ang akselerasyon dahil sa grabidad g = 10 m/s-2 at ang bilis ng bagay ay bumababa sa 5 ms-1 kung gayon ang distansyang nilakbay ng bagay sa inclined plane ay….
A. 12,5 m
B. 10 m
C. 7,5 m
D. 5 m
E. 2,5 m
Pagtalakay
Alam na:
Moment of inertia ng isang guwang na silindro (I) = m R2
Anggulo ng elebasyon ng inclined plane = θ , kung saan ang tangent θ = 0,75 = 75/100 = harap / ilalim
Sin θ = harap / pahilig = 75/125 = 3/5 = 0,6
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 10 m/s2
Paunang bilis (vo) = 10 m/s
Pangwakas na bilis (vt) = 5 m/s
Nagtanong: Ang distansyang nilakbay ng bagay!
Sagot:
Kalkulahin ang taas na naabot ng silindro gamit ang pormula para sa batas ng konserbasyon ng mekanikal na enerhiya:

Paunang taas (ho) = 0 metro
Paunang bilis (vo) = 10 m/s
Pangwakas na bilis (vt) = 5 m/s
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 10 m/s2
Ang silindro ay umaakyat sa taas na 7,5 metro. Ang distansyang nilakbay ng silindro ay:

Ang distansyang nilakbay ng silindro ay 12,5 metro.
Ang tamang sagot ay A.
Paglalarawan ng pormula:
o = inisyal, t = pangwakas, EM = mekanikal na enerhiya, EP = potensyal na enerhiya, EK = kinetikong enerhiya, m = masa, g = akselerasyon dahil sa grabidad, h = taas, v = linear na bilis, ω = angular na bilis, I = sandali ng inersya, R = radius ng silindro
2. Isang solidong silindro (I = ½ mR2) na may masa na 3 kg na gumugulong nang hindi nadudulas sa isang magaspang na hilig na patag na may anggulo ng elebasyon na θ na may sin θ = 0,6. Kung ang akselerasyon dahil sa grabidad g = 10 m/s-2 at ang paunang bilis ng bagay ay 10 m/s, kung gayon ang haba ng nakakiling na landas na tinatahak ng bagay bago huminto ay....
A. 9,5 metro
B. 10,5 metro
C. 11,5 metro
D. 12,5 metro
E. 13,5 metro
Pagtalakay
Alam na:
Moment of inertia ng isang solidong silindro (I) = ½ m R2
Mass ng silindro = 3 kg
Paunang bilis (vo) = 10 m/s
Pangwakas na bilis (vt) = 0 m/s (humihinto ang bagay)
Anggulo ng elebasyon ng inclined plane (θ) = θ, kung saan ang sin θ = 0,6 = 6/10 = harap/pahilig
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 10 m/s2
Nagtanong: Ang haba ng landas na nilakbay ng isang bagay bago huminto!
Sagot:
Kalkulahin ang taas na naabot ng silindro gamit ang pormula para sa batas ng konserbasyon ng mekanikal na enerhiya:

Paunang taas (ho) = 0 metro
Paunang bilis (vo) = 10 m/s
Pangwakas na bilis (vt) = 0 m/s (humihinto ang bagay)
Akselerasyon dahil sa grabidad (g) = 10 m/s2

Ang silindro ay umaabot sa taas na 7,5 metro.
Distansya na nilakbay ng silindro:

Ang distansyang nilakbay ng silindro ay 12,5 metro.
Ang tamang sagot ay D.
Pinagmulan ng tanong:
Mga Tanong sa Pisika para sa Pambansang Pagsusulit para sa Senior High School/Bokasyonal na High School