4 ตัวอย่างคำถามกระตุ้นความคิด
1. ลูกบอลมวล 0,5 กิโลกรัม ตกลงมาอย่างอิสระจากความสูง h1 = 7,2 เมตรเหนือพื้น และกระดอนขึ้นไปที่ความสูง h2 = 3,2 เมตร ถ้าความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วงคือ 10 ms⁻² แรงดลที่กระทำต่อลูกบอลคือ...
ก. 2,0 นิวตัน
ข. 3,0 นิวตัน
ค. 10 เอ็นเอส
ง. 40 นิวตัน
อี. 80 เอ็นเอส
การอภิปราย
เป็นที่ทราบกันว่า :
มวลของลูกบอล (เมตร) = 0,5 กิโลกรัม
ความสูงของลูกบอลที่ตกลงมาอย่างอิสระ (h 1 ) = 7,2 เมตร
ความสูงของลูกบอลที่กระดอน (h 2 ) = 3,2 เมตร
ความเร่งโน้มถ่วงของโลก (g) = 10 m/ s²
ถาม : แรงกระตุ้นที่กระทำต่อลูกบอล
คำตอบ :
ความเร็วของลูกบอลก่อนการกระทบ (v)o)
คำนวณความเร็วของลูกบอลก่อนกระทบพื้นโดยใช้สูตรการตกอย่างอิสระ กำหนดให้ความสูง (h) = 7,2 เมตร ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = 10 m/s² และความเร็วสุดท้ายก่อนกระทบพื้น ให้ใช้สูตรv² = 2gh
v o 2 = 2(10)(7,2) = 144
v o = 2(10)(7,2) = 12 ม./วินาที
ความเร็วของลูกบอลก่อนการชน (v o ) คือ -12 เมตร/วินาที เครื่องหมายลบแสดงเฉพาะทิศทางเท่านั้น
ความเร็วของลูกบอลทันทีหลังการชน (v)t)
คำนวณความเร็วของลูกบอลทันทีหลังการชนโดยใช้สูตรการเคลื่อนที่ขึ้นในแนวดิ่ง กำหนดให้ความสูง (h) = 3,2 เมตร ความเร่งโน้มถ่วง (g) = -10 m/s² ความเร็วสุดท้ายที่ความสูงสูงสุด (vt² ) = 0และต้องการหาความเร็วเริ่มต้นทันทีหลังจากกระทบพื้น ดังนั้นให้ใช้สูตร vt² = v₀ + 2gh
v t 2 = v o 2 + 2 gh
0 = v o 2 + 2 (-10)(3,2)
v o 2 = 64
v o = √64 = 8 ม./วินาที
ความเร็วของลูกบอลหลังการชน (v t ) คือ 8 เมตร/วินาที
แรงกระตุ้นที่กระทำต่อลูกบอล (I)
แรงดลคำนวณโดยใช้สูตรทฤษฎีแรงดล-โมเมนตัม
แรงดล (I) = การเปลี่ยนแปลงโมเมนตัม (Δp)
I = m (v t – v o ) = (0,5)(8-(-12)) = (0,5)(8 + 12) = 0,5(20) = 10 นิวตันวินาที
คำตอบที่ถูกต้องคือ C.
2. ลูกปิงปองมวล 5 กรัม ตกลงมาอย่างอิสระจากความสูงระดับหนึ่ง (g = 10 ms⁻² )เมื่อกระทบพื้น ลูกปิงปองมีความเร็ว 6 ms⁻¹ และทันทีหลังจากกระทบพื้น ลูกปิงปองจะกระดอนขึ้นไปข้างบนด้วยความเร็ว 4 ms⁻¹ ขนาดของแรงดลที่กระทำต่อลูกปิงปองคือ...
ก. 0,50 นิวตัน
ข. 0,25 นิวตัน
ค. 0,10 เอ็นเอส
ง. 0,05 นิวตัน
อี. 0,01 เอ็นเอส
การอภิปราย
เป็นที่ทราบกันว่า :
มวลของลูกบอล (เมตร) = 5 กรัม = 0,005 กิโลกรัม
ความเร็วของลูกบอลก่อนกระทบพื้น (v o ) = -6 ม./วินาที
ความเร็วของลูกบอลทันทีหลังจากกระทบพื้น (v t ) = 4 เมตร/วินาที
ความเร็วที่เป็นบวกและลบหมายความว่าทิศทางของความเร็วของลูกบอลหรือทิศทางการเคลื่อนที่ของลูกบอลก่อนการชนนั้นตรงข้ามกับทิศทางการเคลื่อนที่ของลูกบอลหลังการชน
ถาม : แรงกระตุ้น (I)
คำตอบ :
ทฤษฎีบทแรงดล-โมเมนตัมกล่าวว่าแรงดล (I) เท่ากับการเปลี่ยนแปลงของโมเมนตัม (Δp)
I = Δp = mv t – mv o = m (v t – v o )
I = (0,005)(4 – (-6)) = (0,005)(4 + 6) = (0,005)(10) = 0,05 นิวตันวินาที
คำตอบที่ถูกต้องคือ D.
3. ลูกบอลหนัก 20 กรัมถูกขว้างด้วยความเร็ว v 1 = 4 ms -1ไปทางซ้าย หลังจากกระทบกำแพง ลูกบอลกระดอนด้วยความเร็ว v 2 = 2 ms -1ไปทางขวา แรงดลที่เกิดขึ้นคือ…
ก. 0,24 นิวตัน
ข. 0,12 นิวตัน
C. 0,08 นิวตัน
ง. 0,06 นิวตัน
E. 0,04 นิวตัน
การอภิปราย
เป็นที่ทราบกันว่า:
มวลของลูกบอล (เมตร) = 20 กรัม = 0,020 กิโลกรัม
ความเร็วของลูกบอลก่อนการชน (v o ) = -4 ม./วินาที (ไปทางซ้าย)
ความเร็วของลูกบอลหลังการชน (v t ) = +2 m/s (ไปทางขวา)
v oจะถูกใส่เครื่องหมายลบเพื่อแยกทิศทางออกจากv t
ถาม:แรงกระตุ้น
คำตอบ :
แรงดล (I) = การเปลี่ยนแปลงโมเมนตัม (Δp) = mv t – mv o
แรงดล (I) = m (v t – v o ) = 0,02 (2 – (-4))
แรงดล (I) = 0,02 (2 + 4) = 0,02 (6)
แรงดล (I) = 0,12 นิวตันวินาที
คำตอบที่ถูกต้องคือ B.
4. ลูกเทนนิสหนัก 100 กรัม ถูกปล่อยลงพื้นจากความสูง 20 เซนติเมตร โดยไม่มีความเร็วเริ่มต้น หลังจากกระทบพื้น ลูกบอลกระดอนด้วยความเร็ว 1 เมตร/ วินาที และ (g = 10 เมตร/วินาที² ) การเปลี่ยนแปลงโมเมนตัมของลูกบอลคือ...
ก. 0,1 นิวตัน
ข. 0,3 นิวตัน
ค. 0,5 เอ็นเอส
ง. 0,8 นิวตัน
อี. 0,9 เอ็นเอส
การอภิปราย
เป็นที่รู้จัก :
มวลของลูกบอล (เมตร) = 100 กรัม = 0,1 กิโลกรัม
ความสูง (h) = 20 ซม. = 0,2 เมตร
ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = 10 m/s²2
ความเร็วของลูกบอลทันทีหลังจากกระทบพื้น (v)t) = 1 ม./วินาที
ถาม การเปลี่ยนแปลงโมเมนตัมของลูกบอล
จาวาบ :
ความเร็วของลูกบอลก่อนการกระทบ (v)o)
คำนวณความเร็วของลูกบอลก่อนการกระทบโดยใช้สูตรการตกอย่างอิสระ กำหนดให้ความสูงของการตกอย่างอิสระของลูกบอล (h) = 0,2 เมตร และความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง (g) = 10 m/s²2 และถามถึงความเร็วของลูกบอลเมื่อกระทบพื้น จึงใช้สูตรดังกล่าว v2 = 2 gh
v2 = 2 (10)(0,2) = 4
v = √4 = -2 ม./วินาที
เครื่องหมายลบถูกใช้เนื่องจากทิศทางการเคลื่อนที่ของลูกบอลก่อนชนพื้นนั้นตรงข้ามกับทิศทางการเคลื่อนที่ของลูกบอลหลังจากชนพื้นแล้ว
การเปลี่ยนแปลงโมเมนตัมของลูกบอล (Δp)
Δp = mvt – เอ็มวีo = ม (วt - vo)
Δp = (0,1)(1 – (-2)) = (0,1)(1 + 2) = (0,1)(3) = 0,3 นิวตันวินาที
คำตอบที่ถูกต้องคือ B.
ที่มาของคำถาม:
ข้อสอบวิชาฟิสิกส์ระดับชาติ สำหรับนักเรียนมัธยมปลาย/อาชีวศึกษา