SMP சாய்வுத்தளக் கேள்விகளுக்கான 4 எடுத்துக்காட்டுகள்
1. பின்வரும் படத்தைப் பாருங்கள்!
10 நியூட்டன் எடை கொண்ட ஒரு தள்ளுவண்டி, ஒரு சாய்வுத்தளத்தின் அடிவாரத்திலிருந்து அதன் உச்சியை அடையும் வரை இழுக்கப்படுகிறது. இதற்குத் தேவைப்படும் விசை F-இன் அளவு…
அ. 15,0 N
பி. 12,5 என்
சி. 5,0 என்
டி. 2,5 என்
கலந்துரையாடல்
அறியப்பட்ட விஷயம் என்னவென்றால்:
டிராலியின் எடை (w) = 10 நியூட்டன்
சாய்வுத்தளத்தின் நீளம் = 2 மீட்டர்
சாய்வுத்தளத்தின் உயரம் = 0,5 மீட்டர்
θ = ஒரு தட்டையான தளத்திற்கும் ஒரு சாய்வான தளத்திற்கும் இடையிலான கோணம்
Sin θ = 0,5/2 = 0,25
கேள்வி: விசை F-இன் அளவு என்ன?
பதில் :

w x என்பது தள்ளுவண்டியின் எடையில், சாய்வுத் தளத்திற்கு இணையாக உள்ள கூறு ஆகும்.
w y என்பது தள்ளுவண்டியின் எடையில், சாய்வுத் தளத்திற்கு செங்குத்தாக உள்ள கூறு ஆகும்.
தள்ளுவண்டியை மேல்நோக்கி இழுப்பதற்கு, இழுவிசை F ஆனது w x க்கு குறைந்தபட்சம் சமமாக இருக்க வேண்டும்.
w x = w sin θ = (10 நியூட்டன்)(0,25) = 2,5 நியூட்டன்
எனவே இழுவிசை F = 2,5 நியூட்டன்
சரியான விடை D ஆகும்.
2.
படத்தில் காட்டப்பட்டுள்ளபடி, ஒரு வழவழப்பான மரக்கட்டையால் செய்யப்பட்ட ஒரு பொருள், ஒரு வழவழப்பான சாய்வுத்தளத்தின் மீது உயர்த்தப்படும். அந்த மரக்கட்டையின் நிறை 6 கிலோகிராம் எனில், g = 10 மீ/வி.2எனில், கட்டியை P-இலிருந்து Q-விற்கு உயர்த்துவதற்கான உந்து விசையின் அளவு…
அ. 36 நியூட்டன்
பி. 24 நியூட்டன்
சி. 20 நியூட்டன்
டி. 12 நியூட்டன்
கலந்துரையாடல்
பராட் கற்றை: w = mg = (6)(10) = 60 kg m/s2 = 60 நியூட்டன்
வழவழப்பான கட்டிகளும் சாய்வுத் தளங்களும் வழவழப்பாக இருப்பதால், அவற்றுக்கு உராய்வு இல்லை எனக் கருதப்படுகிறது. உராய்வுகட்டியை மேல்நோக்கி நகர்த்துவதற்கு, குறைந்தபட்ச உந்து விசையானது, சாய்வுத் தளத்திற்கு இணையாக உள்ள கட்டியின் எடையின் கூறுக்கு, அதாவது w-க்கு, சமமாக இருக்க வேண்டும்.x.
wx = w sin teta = (w)(முன் பக்கம்/hypotenuse)
wx = (60)(20/60) = (60)(1/3) = 20 நியூட்டன்கள்
சரியான விடை C ஆகும்.
3.
கீழே உள்ள படத்தில் காட்டப்பட்டுள்ளபடி, ஒரு தொழிலாளி 500 நியூட்டன் எடை கொண்ட ஒரு பெட்டியை, ஒரு சாய்வுத் தளத்தைப் பயன்படுத்தி ஒரு லாரியின் மீது நகர்த்த விரும்புகிறார். அந்த லாரி 1,5 மீ உயரம் கொண்டது எனில், பெட்டியை நகர்த்த எவ்வளவு விசை தேவைப்படும்?
அ. 125 N
பி. 250 என்
சி. 500 என்
டி. 1500 என்
கலந்துரையாடல்
பெட்டியின் எடை (w) = 500 நியூட்டன்
பெட்டியை மேல்நோக்கி நகர்த்துவதற்கு, குறைந்தபட்ச உந்து விசையானது, சாய்வுத் தளத்திற்கு இணையாக உள்ள பெட்டியின் ஈர்ப்பு விசையின் கூறுக்கு, அதாவது w-க்கு சமமாக இருக்க வேண்டும்.x.
wx = w sin teta = (w)(முன் பக்கம்/hypotenuse)
wx = (500)(1,5/3) = (500)(1/2) = 250 நியூட்டன்கள்
சரியான விடை B ஆகும்.
4.
பின்வரும் படத்தில் காட்டப்பட்டுள்ளபடி, ஒரு பலகையைச் சாய்வுத்தளமாகப் பயன்படுத்தி ஒரு கனமான உபகரணம் தூக்கப்பட உள்ளது. தூக்கும் விசையானது பெட்டியின் உண்மையான எடையில் பாதியாக இருப்பதை உறுதிசெய்ய, ... நீளமுள்ள ஒரு பலகை பயன்படுத்தப்படுகிறது.
அ. 5,0 மீ
பி. 7,5 மீ
சி. 10,0 மீ
விட்டம் 12,5 மீ
கலந்துரையாடல்
பெட்டியின் எடை = w
பெட்டியை மேல்நோக்கி நகர்த்துவதற்கு, குறைந்தபட்ச உந்து விசையானது, சாய்வுத் தளத்திற்கு இணையாக உள்ள பெட்டியின் ஈர்ப்பு விசையின் கூறுக்கு, அதாவது w-க்கு, சமமாக இருக்க வேண்டும்.xதள்ளும் விசையின் அளவு பெட்டியின் எடையைப் போல் 0,5 மடங்கு ஆக இருக்க, பலகையின் நீளம்…
wx = w sin teta
wx = (w)(முன்பக்கம்/கர்ணம்)
0,5 (w)= (w)(2,5/x)
0,5 = (2,5/x)
x = 2,5/0,5 = 5 மீட்டர்
சரியான விடை A ஆகும்.
கேள்வி மூலம்:
நடுநிலைப் பள்ளி/இஸ்லாமிய நடுநிலைப் பள்ளி அறிவியல் தேசியத் தேர்வு வினாக்கள்