1. ਜੇਕਰ R 1 = 2 Ω, R 2 = 4 Ω, R 3 = 6 Ω, ਤਾਂ ਹੇਠਾਂ ਦਿੱਤੇ ਸਰਕਟ ਵਿੱਚ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਪ੍ਰਵਾਹ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਓ।
ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ:
ਰੋਜ਼ਰ 1 (ਆਰ1) = 2 Ω 
ਰੋਧਕ 2 (R 2 ) = 4 Ω
ਰੋਧਕ 3 (R 3 ) = 6 Ω
emf 1 (E 1 ) ਦਾ ਸਰੋਤ = 9 V
emf 2 (E 2 ) ਦਾ ਸਰੋਤ = 3 V
ਲੋੜੀਂਦਾ: ਬਿਜਲੀ ਦਾ ਕਰੰਟ (I)
ਹੱਲ:
ਇਹ ਸਵਾਲ ਕਿਰਚਹੌਫ ਦੇ ਨਿਯਮ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਹੈ । ਇਸ ਸਮੱਸਿਆ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਹੱਲ ਕਰਨਾ ਹੈ:
ਪਹਿਲਾਂ , ਕਰੰਟ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਚੁਣੋ। ਤੁਸੀਂ ਉਲਟ ਕਰੰਟ ਜਾਂ ਘੜੀ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ।
ਦੂਜਾ , ਜਦੋਂ ਰੋਧਕ (R) ਰਾਹੀਂ ਕਰੰਟ ਇੱਕ ਸੰਭਾਵੀ ਕਮੀ ਕਰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ V = IR ਸਾਈਨ ਨੈਗੇਟਿਵ ਹੋਵੇ। ਤੀਜਾ , ਜੇਕਰ ਕਰੰਟ ਘੱਟ ਤੋਂ ਉੱਚ ਵੋਲਟੇਜ (- ਤੋਂ +) ਵੱਲ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ emf (E) ਦਾ ਸਰੋਤ emf ਸਰੋਤ 'ਤੇ ਊਰਜਾ ਦੇ ਚਾਰਜਿੰਗ ਦੇ ਕਾਰਨ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਕਰੰਟ ਉੱਚ ਤੋਂ ਘੱਟ ਵੋਲਟੇਜ (+ ਤੋਂ -) ਵੱਲ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ emf (E) ਦਾ ਸਰੋਤ emf ਸਰੋਤ 'ਤੇ ਊਰਜਾ ਦੇ ਖਾਲੀ ਹੋਣ ਦੇ ਕਾਰਨ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।
ਇਸ ਘੋਲ ਵਿੱਚ, ਕਰੰਟ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਘੜੀ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਦੇ ਘੁੰਮਣ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਦੇ ਸਮਾਨ ਹੈ।
– IR 1 + E 1 – IR 2 – IR 3 – E 2 = 0
– 2 I + 9 – 4 I – 6 I – 3 = 0
– 12 I + 6 = 0
– 12 I = – 6
ਮੈਂ = -6 / -12
ਮੈਂ = 0.5
ਸਰਕਟ ਵਿੱਚ ਬਿਜਲੀ ਦਾ ਪ੍ਰਵਾਹ 0.5 A ਹੈ। ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਕਰੰਟ 'ਤੇ ਦਸਤਖਤ ਕੀਤੇ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਦਾ ਅਰਥ ਹੈ ਕਿ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਕਰੰਟ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਘੜੀ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਦੇ ਘੁੰਮਣ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਦੇ ਸਮਾਨ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਬਿਜਲੀ ਦਾ ਕਰੰਟ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਹੈ, ਤਾਂ ਬਿਜਲੀ ਦਾ ਕਰੰਟ ਘੜੀ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਦੇ ਉਲਟ ਹੈ।
2. ਹੇਠਾਂ ਦਿੱਤੀ ਤਸਵੀਰ ਵਿੱਚ ਦਰਸਾਏ ਅਨੁਸਾਰ ਸਰਕਟ ਵਿੱਚ ਵਗਦੇ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਕਰੰਟ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਓ।
ਹੱਲ:
ਇਸ ਘੋਲ ਵਿੱਚ, ਕਰੰਟ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਘੜੀ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਦੇ ਘੁੰਮਣ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਦੇ ਸਮਾਨ ਹੈ।
-20 – 5I -5I – 12 – 10I = 0
-32 – 20I = 0
-32 = 20I
ਮੈਂ = -32 / 20
ਮੈਂ = -1.6 ਏ
ਕਿਉਂਕਿ ਬਿਜਲੀ ਦਾ ਕਰੰਟ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਕਰੰਟ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਘੜੀ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਦੇ ਉਲਟ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਕਰੰਟ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਅੰਦਾਜ਼ੇ ਅਨੁਸਾਰ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ।
3. ਹੇਠਾਂ ਦਿੱਤੀ ਤਸਵੀਰ ਵਿੱਚ ਦਰਸਾਏ ਅਨੁਸਾਰ ਸਰਕਟ ਵਿੱਚ ਵਗਦੇ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਕਰੰਟ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਓ।
ਹੱਲ:
ਇਸ ਘੋਲ ਵਿੱਚ, ਕਰੰਟ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਘੜੀ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਦੇ ਘੁੰਮਣ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਦੇ ਸਮਾਨ ਹੈ।
– I – 6I + 12 – 2I + 12 = 0
-9I + 24 = 0
-9I = -24
ਮੈਂ = 24/9
ਮੈਂ = 8 / 3 ਏ
4. ਇੱਕ ਇਲੈਕਟ੍ਰਿਕ ਸਰਕਟ ਵਿੱਚ ਚਾਰ ਰੋਧਕ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, R 1 = 12 Ohm, R 2 = 12 Ohm, R 3 = 3 Ohm ਅਤੇ R 4 = 6 Ohm, ਜੋ emf ਦੇ ਸਰੋਤ E 1 = 6 ਵੋਲਟ, E 2 = 12 ਵੋਲਟ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ । ਹੇਠਾਂ ਦਿੱਤੇ ਚਿੱਤਰ ਵਿੱਚ ਦਰਸਾਏ ਅਨੁਸਾਰ ਸਰਕਟ ਵਿੱਚ ਵਹਾਅ ਵਾਲੇ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਪ੍ਰਵਾਹ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਓ।
ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ:
ਰੋਧਕ 1 (R 1 ) = 12 Ω
ਰੋਧਕ 2 (R 2 ) = 12 Ω
ਰੋਧਕ 3 (R 3 ) = 3 Ω
ਰੋਧਕ 4 (R 4 ) = 6 Ω
emf 1 (E 1 ) ਦਾ ਸਰੋਤ = 6 ਵੋਲਟ
emf 2 (E 2 ) ਦਾ ਸਰੋਤ = 12 ਵੋਲਟ
ਲੋੜੀਂਦਾ: ਸਰਕਟ (I) ਵਿੱਚ ਬਿਜਲੀ ਦਾ ਕਰੰਟ ਵਗਦਾ ਹੈ।
ਹੱਲ:
ਰੋਧਕ 1 ( R 1 ) ਅਤੇ ਰੋਧਕ 2 ( R 2 ) ਸਮਾਨਾਂਤਰ ਜੁੜੇ ਹੋਏ ਹਨ। ਬਰਾਬਰ ਰੋਧਕ:
1/R 12 = 1/R 1 + 1/R 2 = 1/12 + 1/12 = 2/12
ਆਰ 12 = 12/2 = 6 Ω
ਇਸ ਘੋਲ ਵਿੱਚ, ਕਰੰਟ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਘੜੀ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਦੇ ਘੁੰਮਣ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਦੇ ਸਮਾਨ ਹੈ।
– IR 12 – E 1 – IR 3 – IR 4 + E 2 = 0
– 6 I – 6 – 3I – 6I + 12 = 0
– 6I – 3I – 6I = 6 -12
– 15I = – 6
ਮੈਂ = -6/-15
ਮੈਂ = 2/5 ਏ
5. ਹੇਠਾਂ ਦਿੱਤੀ ਤਸਵੀਰ ਵਿੱਚ ਦਰਸਾਏ ਅਨੁਸਾਰ ਸਰਕਟ ਵਿੱਚ ਵਗਦੇ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਕਰੰਟ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਓ।
ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ:
ਰੋਧਕ 1 (R 1 ) = 10 Ω
ਰੋਧਕ 2 (R 2 ) = 6 Ω
ਰੋਧਕ 3 (R 3 ) = 5 Ω
ਰੋਧਕ 4 (R 4 ) = 20 Ω
emf 1 (E 1 ) ਦਾ ਸਰੋਤ = 8 ਵੋਲਟ
emf 2 (E 2 ) ਦਾ ਸਰੋਤ = 12 ਵੋਲਟ
ਲੋੜੀਂਦਾ: ਸਰਕਟ ਵਿੱਚ ਵਗਦਾ ਬਿਜਲੀ ਦਾ ਕਰੰਟ
ਹੱਲ:
ਰੋਧਕ 3 ( R 3 ) ਅਤੇ ਰੋਧਕ 4 ( R 4 ) ਸਮਾਨਾਂਤਰ ਜੁੜੇ ਹੋਏ ਹਨ। ਬਰਾਬਰ ਰੋਧਕ:
1/R 34 = 1/R 3 + 1/R 4 = 1/5 + 1/20 = 4/20 + 1/20 = 5/20
ਆਰ 34 = 20/5 = 4 Ω
ਇਸ ਘੋਲ ਵਿੱਚ, ਕਰੰਟ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਘੜੀ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਦੇ ਘੁੰਮਣ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਦੇ ਸਮਾਨ ਹੈ।
– IR 1 – IR 2 – E 1 – IR 34 + E 2 = 0
– 10I – 6I – 8 – 4I + 12 = 0
– 10I – 6I – 4I = 8 – 12
– 20 ਮੈਂ = – 4
ਮੈਂ = -4/-20
ਮੈਂ = 1/5 ਏ
ਆਈ = 0.2 ਏ
6. ਹੇਠਾਂ ਦਿੱਤੀ ਤਸਵੀਰ ਵਿੱਚ ਦਰਸਾਏ ਅਨੁਸਾਰ ਸਰਕਟ ਵਿੱਚ ਵਗਦੇ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਕਰੰਟ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਓ।
ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ:
ਰੋਧਕ 1 (R 1 ) = 1 Ω
ਰੋਧਕ 2 (R 2 ) = 6 Ω
ਰੋਧਕ 3 (R 3 ) = 6 Ω
ਰੋਧਕ 4 (R 4 ) = 4 Ω
emf 1 (E 1 ) ਦਾ ਸਰੋਤ = 12 ਵੋਲਟ
emf 2 (E 2 ) ਦਾ ਸਰੋਤ = 6 ਵੋਲਟ
ਲੋੜੀਂਦਾ: ਸਰਕਟ ਵਿੱਚ ਵਗਦਾ ਬਿਜਲੀ ਦਾ ਕਰੰਟ
ਹੱਲ:
ਰੋਧਕ 1 ( R 1 ) ਅਤੇ ਰੋਧਕ 2 ( R 2 ) ਸਮਾਨਾਂਤਰ ਜੁੜੇ ਹੋਏ ਹਨ। ਬਰਾਬਰ ਰੋਧਕ:
1/R 12 = 1/R 1 + 1/R 2 = 1/1 + 1/6 = 6/6 + 1/6 = 7/6
ਆਰ 12 = 6/7 Ω
ਕਰੰਟ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਘੜੀ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਦੇ ਘੁੰਮਣ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਦੇ ਸਮਾਨ ਹੈ।
E 1 – I R 12 – E 2 – I R 4 – IR 3 = 0
12 – (6/7)I – 6 – 4I – 6I = 0
12 – 6 – (6/7)I – 4I – 6I = 0
6 – (6/7)I – 10I = 0
6 = (6/7)I + 10I
6 = (6/7)I + (70/7)I
6 = (76/7)I
(6)(7) = 76I
42 = 76I
ਮੈਂ = 42/76
ਆਈ = 0.5 ਏ