1. ನಾಲ್ಕು ಕೆಪಾಸಿಟರ್ಗಳು , C 1 = 2 μF, C 2 = 1 μF, C 3 = 3 μF, C 4 = 4 μF, ಸಮಾನಾಂತರವಾಗಿ ಸಂಪರ್ಕಗೊಂಡಿವೆ. ಸಂಯೋಜನೆಯಂತೆಯೇ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಬೀರುವ ಒಂದೇ ಕೆಪಾಸಿಟರ್ನ ಕೆಪಾಸಿಟನ್ಸ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಿ.
ತಿಳಿದಿದೆ:
ಕೆಪಾಸಿಟರ್ ಸಿ 1 = 2 μF
ಕೆಪಾಸಿಟರ್ ಸಿ 2 = 1 μF
ಕೆಪಾಸಿಟರ್ ಸಿ 3 = 3 μF
ಕೆಪಾಸಿಟರ್ ಸಿ 3 = 4 μF
ಬೇಕಾಗಿರುವುದು: ಸಮಾನ ಧಾರಣಶಕ್ತಿ
ಪರಿಹಾರ:
ಸಮಾನ ಧಾರಣಶಕ್ತಿ:
ಸಿ = ಸಿ 1 + ಸಿ 2 + ಸಿ 3
C = 4 μF + 2 μF + 3 μF = 9 μF
ಸಂಪೂರ್ಣ ಸಂಯೋಜನೆಯ ಸಮಾನ ಧಾರಣಶಕ್ತಿ 9 μF ಆಗಿದೆ.
[ಐಆರ್ಪಿ]
2. A ಮತ್ತು B ಬಿಂದುಗಳ ನಡುವಿನ ಸಂಭಾವ್ಯ ವ್ಯತ್ಯಾಸವು 9 ವೋಲ್ಟ್ಗಳಾಗಿದ್ದರೆ ಕೆಪಾಸಿಟರ್ C 2 ಮೇಲಿನ ಚಾರ್ಜ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಿ ...

ತಿಳಿದಿದೆ:
C apa c itor C 1 = 20 μF = 20 x 10 -6 F
C apa c itor C 2 = 30 μF = 30 x 10 -6 F
A ಮತ್ತು B ಬಿಂದುಗಳ ನಡುವಿನ ವಿಭವ ವ್ಯತ್ಯಾಸ (V AB ) = 9 ವೋಲ್ಟ್ಗಳು
ಬೇಕಾಗಿರುವುದು : ಕೆಪಾಸಿಟರ್ C 2 (Q 2 ) ಮೇಲಿನ ಚಾರ್ಜ್
ಪರಿಹಾರ:
ಸಂಭಾವ್ಯ ವ್ಯತ್ಯಾಸ:
ಕೆಪಾಸಿಟರ್ಗಳನ್ನು ಸಮಾನಾಂತರವಾಗಿ ಸಂಪರ್ಕಿಸಲಾಗಿದೆ , ಇದರಿಂದಾಗಿ A ಮತ್ತು B (V AB ) ನಡುವಿನ ವಿಭವ ವ್ಯತ್ಯಾಸ = ಕೆಪಾಸಿಟರ್ C 1 (V 1 ) ಮೇಲಿನ ವಿಭವ ವ್ಯತ್ಯಾಸ = ಕೆಪಾಸಿಟರ್ C 2 (V 2 ) ಮೇಲಿನ ವಿಭವ ವ್ಯತ್ಯಾಸ = 9 ವೋಲ್ಟ್ಗಳು.
ಕೆಪಾಸಿಟರ್ C 2 ನಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯುತ್ ಚಾರ್ಜ್ :
ಪ್ರಶ್ನೆ 2 = ಸಿ 2 ವಿ 2 = (30 x 10 -6 )(9) = 270 x 10 -6 ಸಿ
ಪ್ರಶ್ನೆ 2 = 270 μ ಸೆ
ಕೆಪಾಸಿಟರ್ C 2 ಮೇಲಿನ ವಿದ್ಯುತ್ ಚಾರ್ಜ್ 27 0 μC ಆಗಿದೆ.
[ಐಆರ್ಪಿ]
3. ಮೂರು ಕೆಪಾಸಿಟರ್ಗಳು, C 1 = 4 μF, C 2 = 2 μF, C 3 = 3 μF, ಸಮಾನಾಂತರವಾಗಿ ಸಂಪರ್ಕಗೊಂಡಿವೆ. ಕೆಪಾಸಿಟರ್ಗಳು ಚಾರ್ಜ್ ಆಗಿವೆ. ಕೆಪಾಸಿಟರ್ C 2 ನಲ್ಲಿ ಸಂಭಾವ್ಯ ವ್ಯತ್ಯಾಸವು 4 ವೋಲ್ಟ್ಗಳು. ನಿರ್ಧರಿಸಿ
(ಎ) ಕೆಪಾಸಿಟರ್ಗಳಾದ C 1 , C 2 ಮತ್ತು C 3 ಗಳ ಮೇಲಿನ ವಿದ್ಯುತ್ ಚಾರ್ಜ್
(ಬಿ) ಸಂಪೂರ್ಣ ಸಂಯೋಜನೆಯ ಸಮಾನ ಕೆಪಾಸಿಟರ್ನಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯುತ್ ಚಾರ್ಜ್
ತಿಳಿದಿದೆ:
C apa c ಇಟರ್ C 1 = 4 μF = 4 x 10 -6 F
ಸಿ ಅಪಾಸಿಟರ್ ಸಿ 2 = 2 μ ಎಫ್ = 2 x 10 -6 ಎಫ್
ಸಿ ಅಪಾಸಿಟರ್ ಸಿ 3 = 3 μ ಎಫ್ = 3 x 10 -6 ಎಫ್
ಕೆಪಾಸಿಟರ್ C 2 (V 2 ) = 4 ವೋಲ್ಟ್ಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಭಾವ್ಯ ವ್ಯತ್ಯಾಸ
ಬೇಕಾಗಿರುವುದು : ಕೆಪಾಸಿಟರ್ C 3 (Q 3 ) ನಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯುತ್ ಚಾರ್ಜ್
ಪರಿಹಾರ:
(ಎ) ಕೆಪಾಸಿಟರ್ ಸಿ 3 ಮೇಲೆ ವಿದ್ಯುತ್ ಚಾರ್ಜ್
ಕೆಪಾಸಿಟರ್ ಸಿ 3 ನಲ್ಲಿ ಸಂಭಾವ್ಯ ವ್ಯತ್ಯಾಸ :
ಕೆಪಾಸಿಟರ್ಗಳಲ್ಲಿನ ವಿಭವ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಕೆಪಾಸಿಟರ್ಗಳನ್ನು ಸಮಾನಾಂತರವಾಗಿ ಸಂಪರ್ಕಿಸಲಾಗಿದೆ C3 (V3) = ಕೆಪಾಸಿಟರ್ಗಳಲ್ಲಿನ ಸಂಭಾವ್ಯ ವ್ಯತ್ಯಾಸ C2 (V2) = ಕೆಪಾಸಿಟರ್ಗಳಲ್ಲಿನ ಸಂಭಾವ್ಯ ವ್ಯತ್ಯಾಸ C1 (V1) = ಸಮಾನ ಕೆಪಾಸಿಟರ್ಗಳಲ್ಲಿನ ಸಂಭಾವ್ಯ ವ್ಯತ್ಯಾಸ (ವಿ) = 4 ವೋಲ್ಟ್
ಕೆಪಾಸಿಟರ್ C 1 ನಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯುತ್ ಚಾರ್ಜ್ :
ಪ್ರಶ್ನೆ 1 = ಸಿ 1 ವಿ 1 = (4 x 10 -6 )(4) = 16 x 10 -6 ಸಿ
ಪ್ರಶ್ನೆ 1 = 16 μ ಸೆ
ಕೆಪಾಸಿಟರ್ C 2 ನಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯುತ್ ಚಾರ್ಜ್ :
ಪ್ರಶ್ನೆ 2 = ಸಿ 2 ವಿ 2 = (2 x 10 -6 )(4) = 8 x 10 -6 ಸಿ
ಪ್ರಶ್ನೆ 2 = 8 μ ಸೆ
ಕೆಪಾಸಿಟರ್ C 3 ನಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯುತ್ ಚಾರ್ಜ್ :
ಪ್ರಶ್ನೆ 3 = ಸಿ 3 ವಿ 3 = (3 x 10 -6 )(4) = 12 x 10 -6 ಸಿ
ಪ್ರಶ್ನೆ 3 = 12 μ ಸೆ
(ಬಿ) ಸಮಾನ ಕೆಪಾಸಿಟರ್ನಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯುತ್ ಚಾರ್ಜ್
ಪ್ರಶ್ನೆ = ಪ್ರಶ್ನೆ 1 + ಪ್ರಶ್ನೆ 2 + ಪ್ರಶ್ನೆ 3
Q = 16 μC + 8 μC + 12 μC = 36 μC
ಪರ್ಯಾಯ ಪರಿಹಾರ:
ಸಮಾನ ಧಾರಣಶಕ್ತಿ:
ಸಿ = ಸಿ 1 + ಸಿ 2 + ಸಿ 3
C = 4 μF + 2 μF + 3 μF = 9 μF
ಸಿ = 9 x 10 -6 ಎಫ್
ಸಮಾನ ಕೆಪಾಸಿಟರ್ನಲ್ಲಿ ಸಂಭಾವ್ಯ ವ್ಯತ್ಯಾಸ:
ವಿ 1 = ವಿ 2 = ವಿ 3 = ವಿ = 4 ವೋಲ್ಟ್
ಸಮಾನ ಕೆಪಾಸಿಟರ್ನಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯುತ್ ಚಾರ್ಜ್:
ಪ್ರಶ್ನೆ = ಸಿವಿ = (9 x 10 -6 )(4) = 36 x 10 -6 ಸಿ
ಪ್ರಶ್ನೆ = 36 μ ಸೆ