16 ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ಗಳ ಉದಾಹರಣೆಗಳು - ಆದರ್ಶ ಶಾಖ ಎಂಜಿನ್ಗಳು (ಥರ್ಮೋಡೈನಾಮಿಕ್ಸ್ನ ಎರಡನೇ ನಿಯಮದ ಅನ್ವಯ)
1. ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ನ ಬದಿಯಲ್ಲಿರುವ P-V ಗ್ರಾಫ್ ಅನ್ನು ನೋಡಿ! ಹೀರಿಕೊಳ್ಳಲ್ಪಟ್ಟ ಶಾಖ (Q1 ) = 10.000 ಜೂಲ್ಗಳಾಗಿದ್ದರೆ, ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ಮಾಡಿದ ಕೆಲಸದ ಪ್ರಮಾಣವು ...
ಎ. 1.500 ಜೆ 
ಬಿ. 4.000 ಜೆ
ಸಿ. 5.000 ಜೆ
ಡಿ. 6.000 ಜೆ
ಇ. 8.000 ಜೆ
ಚರ್ಚೆ
ಇದು ತಿಳಿದಿದೆ :
ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನ (T 2 ) = 400 K
ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ (T 1 ) = 800 K
ಹೀರಿಕೊಳ್ಳಲ್ಪಟ್ಟ ಶಾಖ (Q 1 ) = 10.000 ಜೂಲ್ಗಳು
ಬೇಕಾಗಿದೆ : ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ (W) ನಿಂದ ಉತ್ಪಾದಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಕೆಲಸ
ಉತ್ತರ :
ಆದರ್ಶ ಶಾಖ ಎಂಜಿನ್ (ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್) ನ ದಕ್ಷತೆ:

ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ಮಾಡುವ ಕೆಲಸ:
ಪ = ಇ ಪ್ರ 1
W = (1/2)(10.000) = 5000 ಜೌಲ್
ಸರಿಯಾದ ಉತ್ತರ ಸಿ.
2. ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿರುವ ಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡಿ! ಒಂದು ಚಕ್ರದಲ್ಲಿ ಎಂಜಿನ್ ಮಾಡುವ ಕೆಲಸದ ಪ್ರಮಾಣ...
ಎ. 300 ಜೆ
ಬಿ. 400 ಜೆ
ಸಿ. 500 ಜೆ
ಡಿ. 600 ಜೆ
ಇ. 700 ಜೆ
ಚರ್ಚೆ
ಇದು ತಿಳಿದಿದೆ:
ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನ (TL ) = 400 K
ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ ( TH ) = 600 K
ಹೀರಿಕೊಳ್ಳಲ್ಪಟ್ಟ ಶಾಖ (Q 1 ) = 600 ಜೂಲ್ಗಳು
ಬೇಕಾಗಿದೆ : ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ (W) ನಿಂದ ಉತ್ಪಾದಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಕೆಲಸ
ಉತ್ತರ :
ಆದರ್ಶ ಶಾಖ ಎಂಜಿನ್ (ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್) ನ ದಕ್ಷತೆ:

ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ಮಾಡುವ ಕೆಲಸ:
ಪ = ಇ ಪ್ರ 1
W = (1/3)(600) = 200 ಜೌಲ್
ಸರಿಯಾದ ಉತ್ತರ E.
3. ಕೆಳಗಿನ ಕಾರ್ನೋಟ್ ಸೈಕಲ್ ಗ್ರಾಫ್ ABCDA ನೋಡಿ! ಗ್ರಾಫ್ನಲ್ಲಿರುವ ಡೇಟಾವನ್ನು ಆಧರಿಸಿ, ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ನ ದಕ್ಷತೆಯು...
ಎ. 10% 
ಬಿ. 20%
ಸಿ. 25%
ಡಿ. 30%
ಇ. 35%
ಚರ್ಚೆ
ಇದು ತಿಳಿದಿದೆ :
ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನ (TL ) = 350 K
ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ ( TH ) = 500 K
ಪ್ರಶ್ನೆ : ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ದಕ್ಷತೆ (ಇ)
ಉತ್ತರ :
ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ದಕ್ಷತೆ:
e = (TH – TH ) / TH
ಇ = (500 – 350) / 500
ಇ = 150 / 500
e = 0,3
ಇ = 30/100 = 30%
ಸರಿಯಾದ ಉತ್ತರ ಡಿ.
4. ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ನ ಕೆಳಗಿನ PV ಗ್ರಾಫ್ನಲ್ಲಿ, ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನದ ಜಲಾಶಯವು 600 K ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನವು 400 K ಆಗಿದೆ. ಎಂಜಿನ್ ಮಾಡಿದ ಕೆಲಸ W ಆಗಿದ್ದರೆ, ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನದಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗುವ ಶಾಖವು...
ಎ. ಡಬ್ಲ್ಯೂ
ಬಿ. 2 ಡಬ್ಲ್ಯೂ
ಸಿ. 3 ವಾಟ್
ಡಿ. 4 ಡಬ್ಲ್ಯೂ
ಇ. 6 ಡಬ್ಲ್ಯೂ
ಚರ್ಚೆ
ಇದು ತಿಳಿದಿದೆ :
ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನ (TL ) = 400 K
ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ ( TH ) = 600 K
ಪ್ರಶ್ನೆ : ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನದಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗುವ ಶಾಖ (ಪ್ರಶ್ನೆ 2 )
ಉತ್ತರ :
ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ದಕ್ಷತೆ :
e = (TH – TH ) / TH
ಇ = (600 – 400) / 600
ಇ = 200 / 600
ಇ = 1/3
ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ನಿಂದ ಮಾಡಲಾಗುವ ಕೆಲಸ :
ಪ = ಇ ಪ್ರ 1
ವಿವರಣೆ: W = ಯಂತ್ರದಿಂದ ಮಾಡಿದ ಕೆಲಸ, e = ಯಂತ್ರದ ದಕ್ಷತೆ, Q 1 = ಯಂತ್ರದಿಂದ ಹೀರಿಕೊಳ್ಳಲ್ಪಟ್ಟ ಶಾಖ.
ಪ = (1/3)(ಪ್ರ 1 )
3W = ಪ್ರಶ್ನೆ 1
ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನದಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗುವ ಶಾಖ :
ಪ್ರ 2 = ಪ್ರ 1 – ಪ
ಪ್ರಶ್ನೆ 2 = 3W – ಪ
ಪ್ರಶ್ನೆ 2 = 2ವಾ
ಸರಿಯಾದ ಉತ್ತರ ಬಿ.
5. ಕಾರ್ನೋಟ್ ಚಕ್ರದ PV ಗ್ರಾಫ್ ಈ ಕೆಳಗಿನ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿರುವಂತೆ ಕಾಣುತ್ತದೆ. 3.000 ಜೌಲ್ಗಳಷ್ಟು ಶಾಖವನ್ನು ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದರೆ, ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಹೀರಿಕೊಳ್ಳುವ ಶಾಖವು...
ಎ. 3.000 ಜೆ
ಬಿ. 4.000 ಜೆ
ಸಿ. 4.800 ಜೆ
ಡಿ. 6.000 ಜೆ
ಇ. 8.000 ಜೆ
ಚರ್ಚೆ
ಇದು ತಿಳಿದಿದೆ :
ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನ (TL ) = 500 K
ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ ( TH ) = 800 K
ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ಶಾಖ (Q 2 ) = 3000 ಜೂಲ್ಗಳು
ಪ್ರಶ್ನೆ : ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಿಂದ ಹೀರಿಕೊಳ್ಳಲ್ಪಟ್ಟ ಶಾಖ (ಪ್ರಶ್ನೆ 1 )
ಉತ್ತರ :
ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ದಕ್ಷತೆ :
e = (TH – TH ) / TH
ಇ = (800 – 500) /8600
ಇ = 300 / 800
ಇ = 3/8
ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ನಿಂದ ಮಾಡಲಾಗುವ ಕೆಲಸ :
ಪ = ಇ ಪ್ರ 1
ಪ = (3/8)(ಪ್ರ 1 )
8W/3 = ಪ್ರ 1
ಪ್ರ 2 = ಪ್ರ 1 – ಪ
ಪ್ರಶ್ನೆ 2 = 8W/3 – 3W/3
ಪ್ರಶ್ನೆ 2 = 5W/3
3Q 2 = 5W
W = 3Q 2 /5 = 3(3000)/5 = 9000/5 = 1800
ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಿಂದ ಹೀರಿಕೊಳ್ಳಲ್ಪಟ್ಟ ಶಾಖ :
Q 1 = W + Q 2 = 1800 + 3000 = 4800 ಜೂಲ್ಗಳು
ಸರಿಯಾದ ಉತ್ತರ ಸಿ.
6. ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ 800 K ನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನದ ಜಲಾಶಯದಿಂದ ಶಾಖವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು 50% ದಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಕಡಿಮೆ ಜಲಾಶಯದ ತಾಪಮಾನವನ್ನು ಕಾಯ್ದುಕೊಳ್ಳುವಾಗ 80% ದಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು, ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನದ ಜಲಾಶಯವನ್ನು ... ಗೆ ಪರಿವರ್ತಿಸಬೇಕು.
ಎ. 1.600 ಕೆ
ಬಿ. 2.000 ಕೆ
ಸಿ. 2.400 ಕೆ
ಡಿ. 4.000 ಕೆ
ಇ. 6.400 ಕೆ
ಚರ್ಚೆ
ಇದು ತಿಳಿದಿದೆ:
ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ (TH ) = 800 K ಆಗಿದ್ದರೆ, ದಕ್ಷತೆ (e) = 50% = 0,5
ಪ್ರಶ್ನೆ: ದಕ್ಷತೆ (e) = 80% = 0,8 ಆಗಲು ಅತ್ಯಧಿಕ ತಾಪಮಾನ (TH ) ಯಾವುದು?
ಉತ್ತರ :
ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನ = 400 ಕೆಲ್ವಿನ್

ದಕ್ಷತೆ (e) = 80% ಆಗಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ (TH ) ಎಷ್ಟು ?

ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ = 2.000 ಕೆಲ್ವಿನ್
ಸರಿಯಾದ ಉತ್ತರ ಬಿ.
7. 600 K ನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ-ತಾಪಮಾನದ ಜಲಾಶಯದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ 40% ದಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಕಡಿಮೆ-ತಾಪಮಾನದ ಜಲಾಶಯವು ಸ್ಥಿರವಾಗಿ ಉಳಿಯುವುದರೊಂದಿಗೆ 75% ದಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು, ಹೆಚ್ಚಿನ-ತಾಪಮಾನದ ಜಲಾಶಯವನ್ನು ... ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಬೇಕು.
ಎ. 480 ಕೆ
ಬಿ. 840 ಕೆ
ಸಿ. 900 ಕೆ
ಡಿ. 1028 ಕೆ
ಇ. 1440 ಕೆ
ಚರ್ಚೆ
ಇದು ತಿಳಿದಿದೆ:
ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ (TH ) = 600 K ಆಗಿದ್ದರೆ, ದಕ್ಷತೆ (e) = 40% = 0,4
ಪ್ರಶ್ನೆ: ದಕ್ಷತೆ (e) = 75% = 0,75 ಆಗಲು ಅತ್ಯಧಿಕ ತಾಪಮಾನ (TH ) ಯಾವುದು?
ಉತ್ತರ :

ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನ = 360 ಕೆಲ್ವಿನ್
ದಕ್ಷತೆ (e) = 75% ಆಗಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ (TH ) ಎಷ್ಟು ?

ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ = 1440 ಕೆಲ್ವಿನ್
ಸರಿಯಾದ ಉತ್ತರ E.
8. ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ 800 K ನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನದ ಜಲಾಶಯದಿಂದ ಶಾಖವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು 50% ದಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಕಡಿಮೆ ಜಲಾಶಯದ ತಾಪಮಾನವನ್ನು ಕಾಯ್ದುಕೊಳ್ಳುವಾಗ 80% ದಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು, ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನದ ಜಲಾಶಯವನ್ನು ... ಆಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಬೇಕು.
ಎ. 1.600 ಕೆ
ಬಿ. 2.000 ಕೆ
ಸಿ. 2.400 ಕೆ
ಡಿ. 4.000 ಕೆ
ಇ. 6.400 ಕೆ
ಚರ್ಚೆ
ಇದು ತಿಳಿದಿದೆ:
ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ (TH) = 800 K ಆಗಿದ್ದರೆ, ದಕ್ಷತೆ (e) = 50% = 0,5
ಪ್ರಶ್ನೆ: ದಕ್ಷತೆ (e) = 80% = 0,8 ಆಗಲು ಅತ್ಯಧಿಕ ತಾಪಮಾನ (TH) ಯಾವುದು?
ಉತ್ತರ :
ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನ = 400 ಕೆಲ್ವಿನ್
ದಕ್ಷತೆ (e) = 80% ಆಗಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ (TH) ಎಷ್ಟು?
ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ = 2.000 ಕೆಲ್ವಿನ್
ಸರಿಯಾದ ಉತ್ತರ ಬಿ.
9. 600 K ನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ-ತಾಪಮಾನದ ಜಲಾಶಯದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ 40% ದಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಕಡಿಮೆ-ತಾಪಮಾನದ ಜಲಾಶಯವು ಸ್ಥಿರವಾಗಿ ಉಳಿಯುವುದರೊಂದಿಗೆ 75% ದಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು, ಹೆಚ್ಚಿನ-ತಾಪಮಾನದ ಜಲಾಶಯವನ್ನು ... ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಬೇಕು.
ಎ. 480 ಕೆ
ಬಿ. 840 ಕೆ
ಸಿ. 900 ಕೆ
ಡಿ. 1028 ಕೆ
ಇ. 1440 ಕೆ
ಚರ್ಚೆ
ಇದು ತಿಳಿದಿದೆ:
ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ (TH) = 600 K ಆಗಿದ್ದರೆ, ದಕ್ಷತೆ (e) = 40% = 0,4
ಪ್ರಶ್ನೆ: ದಕ್ಷತೆ (e) = 75% = 0,75 ಆಗಲು ಅತ್ಯಧಿಕ ತಾಪಮಾನ (TH) ಯಾವುದು?
ಉತ್ತರ :
ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನ = 360 ಕೆಲ್ವಿನ್
ದಕ್ಷತೆ (e) = 75% ಆಗಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ (TH) ಎಷ್ಟು?
ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ = 1440 ಕೆಲ್ವಿನ್
ಸರಿಯಾದ ಉತ್ತರ E.
10. 1200 ಕೆಲ್ವಿನ್ ತಾಪಮಾನದಲ್ಲಿ ಶಾಖವನ್ನು ಹೀರಿಕೊಳ್ಳುವ ಮತ್ತು 300 ಕೆಲ್ವಿನ್ ತಾಪಮಾನದಲ್ಲಿ ಶಾಖವನ್ನು ತಿರಸ್ಕರಿಸುವ ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ನ ದಕ್ಷತೆಯು...
ಚರ್ಚೆ
ಇದು ತಿಳಿದಿದೆ :
ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ (TH) = 1200 ಕೆ
ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನ (TL) = 300 ಕೆ
ಕೇಳಲಾಗಿದೆ : ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ದಕ್ಷತೆ (ಇ)
ಜವಾಬ್ :
11. ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ 727 ರ ನಡುವಿನ ಚಕ್ರದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆoಸಿ ಮತ್ತು 127oC. ಎಂಜಿನ್ ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನದ ಜಲಾಶಯದಿಂದ 6000 ಜೌಲ್ಗಳಷ್ಟು ಶಾಖವನ್ನು ಹೀರಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಎಂಜಿನ್ನ ದಕ್ಷತೆ ಮತ್ತು ಒಂದು ಚಕ್ರದಲ್ಲಿ ಎಂಜಿನ್ ಮಾಡುವ ಕೆಲಸ...
ಚರ್ಚೆ
ಇದು ತಿಳಿದಿದೆ :
ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ (TH) = 727oಸಿ + 273 = 1000 ಕೆ
ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನ (TL) = 127oಸಿ + 273 = 400 ಕೆ
ಹೀರಿಕೊಳ್ಳಲ್ಪಟ್ಟ ಶಾಖ (ಪ್ರH) = 6000 ಜೌಲ್
ಕೇಳಲಾಗಿದೆ : ಒಂದು ಚಕ್ರದಲ್ಲಿ ಎಂಜಿನ್ನಿಂದ ಮಾಡಲಾದ ದಕ್ಷತೆ (ಇ) ಮತ್ತು ಕೆಲಸ (ಡಬ್ಲ್ಯೂ).
ಜವಾಬ್ :
ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ದಕ್ಷತೆ :
ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ನಿಂದ ಮಾಡಲಾಗುವ ಕೆಲಸ :
ಪ = ಇ ಪ್ರH
ಪ = (0,6)(6000)
W = 3600 ಜೌಲ್
12. ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ 527 ಡಿಗ್ರಿಗಳ ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನದ ಜಲಾಶಯದ ನಡುವೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ.oಸಿ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನದ ಜಲಾಶಯ 127oC. ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ಬಿಸಿ ಜಲಾಶಯದಿಂದ 10.000 ಜೌಲ್ಗಳಷ್ಟು ಶಾಖವನ್ನು ಹೀರಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿ ಚಕ್ರದಲ್ಲಿ ಎಂಜಿನ್ ತಿರಸ್ಕರಿಸುವ ಶಾಖದ ಪ್ರಮಾಣವು...
ಚರ್ಚೆ
ಇದು ತಿಳಿದಿದೆ :
ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ (TH) = 527oಸಿ + 273 = 800 ಕೆ
ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನ (TL) = 127oಸಿ + 273 = 400 ಕೆ
ಹೀರಿಕೊಳ್ಳಲ್ಪಟ್ಟ ಶಾಖ (ಪ್ರH) = 10.000 ಜೌಲ್
ಕೇಳಲಾಗಿದೆ : ಪ್ರತಿ ಚಕ್ರಕ್ಕೆ ಎಂಜಿನ್ ತಿರಸ್ಕರಿಸುವ ಶಾಖ
ಜವಾಬ್ :
ಆದರ್ಶ ಶಾಖ ಎಂಜಿನ್ (ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್) ನ ದಕ್ಷತೆ:
ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ಮಾಡುವ ಕೆಲಸ:
ಪ = ಇ ಪ್ರ1
ಪ = (0,5)(10.000)
W = 5000 ಜೌಲ್
ಎಂಜಿನ್ ಪ್ರತಿ ಚಕ್ರಕ್ಕೆ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗುವ ಶಾಖ (Q)L) = ಹೀರಿಕೊಳ್ಳಲ್ಪಟ್ಟ ಶಾಖ (QH) – ಕೆಲಸ ಮುಗಿದಿದೆ (W)
QL =ಪ್ರH - ಪ
QL = 10.000 - 5000
QL = 5000 ಜೌಲ್
ಪ್ರತಿ ಚಕ್ರಕ್ಕೆ ಎಂಜಿನ್ನಿಂದ ಹೊರಹಾಕಲ್ಪಟ್ಟ ಶಾಖ = 5000 ಜೂಲ್ಗಳು
13. ಕೆಳಗಿನ ಗ್ರಾಫ್ ಅನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ಒಂದು ಚಕ್ರದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿದ ದಕ್ಷತೆ ಮತ್ತು ಕೆಲಸವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಿ...
ಚರ್ಚೆ
ಇದು ತಿಳಿದಿದೆ :
ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ (TH) = 800 ಕೆ
ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನ (TL) = 300 ಕೆ
ಹೀರಿಕೊಳ್ಳಲ್ಪಟ್ಟ ಶಾಖ (ಪ್ರH) = 1000 ಜೌಲ್
ಕೇಳಲಾಗಿದೆ : ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ನಿಂದ ಮಾಡಲಾದ ದಕ್ಷತೆ (ಇ) ಮತ್ತು ಕೆಲಸ (ಡಬ್ಲ್ಯೂ).
ಜವಾಬ್ :
ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ದಕ್ಷತೆ :
ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ನಿಂದ ಮಾಡಲಾಗುವ ಕೆಲಸ :
ಪ = ಇ ಪ್ರH
ಪ = (0,625)(1000)
W = 625 ಜೌಲ್
14. ಕೆಳಗಿನ ಕಾರ್ನೋಟ್ ಸೈಕಲ್ ಗ್ರಾಫ್ ABCDA ಯನ್ನು ನೋಡಿ!
ಗ್ರಾಫ್ನಲ್ಲಿರುವ ದತ್ತಾಂಶವನ್ನು ಆಧರಿಸಿ, ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ನ ದಕ್ಷತೆಯು...

ಎ. 10%
ಬಿ. 20%
ಸಿ. 25%
ಡಿ. 30%
ಇ. 35%
ಚರ್ಚೆ
ಇದು ತಿಳಿದಿದೆ :
ಸುಹು ಕಡಿಮೆ (ಟಿL) = 350 ಕೆ
ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ (TH) = 500 ಕೆ
ಕೇಳಲಾಗಿದೆ : ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ದಕ್ಷತೆ (ಇ)
ಜವಾಬ್ :
ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ದಕ್ಷತೆ:
ಇ = (ಟಿH - ಟಿL) / ಟಿH
ಇ = (500 – 350) / 500
ಇ = 150 / 500
e = 0,3
ಇ = 30/100 = 30%
ಸರಿಯಾದ ಉತ್ತರ ಡಿ.
15. ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ನ ಕೆಳಗಿನ PV ಗ್ರಾಫ್ನಲ್ಲಿ, ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನದ ಜಲಾಶಯವು 600 K ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನವು 400 K ಆಗಿದೆ. ವ್ಯವಹಾರ ಎಂಜಿನ್ನಿಂದ W ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ನಂತರ ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನದಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗುವ ಶಾಖವು...

ಎ. ಡಬ್ಲ್ಯೂ
ಬಿ. 2 ಡಬ್ಲ್ಯೂ
ಸಿ. 3 ವಾಟ್
ಡಿ. 4 ಡಬ್ಲ್ಯೂ
ಇ. 6 ಡಬ್ಲ್ಯೂ
ಚರ್ಚೆ
ಇದು ತಿಳಿದಿದೆ :
ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನ (TL) = 400 ಕೆ
ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ (TH) = 600 ಕೆ
ಕೇಳಲಾಗಿದೆ : ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನದಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗುವ ಶಾಖ (ಪ್ರ2)
ಜವಾಬ್ :
ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ದಕ್ಷತೆ :
ಇ = (ಟಿH - ಟಿL) / ಟಿH
ಇ = (600 – 400) / 600
ಇ = 200 / 600
ಇ = 1/3
ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ನಿಂದ ಮಾಡಲಾಗುವ ಕೆಲಸ :
ಪ = ಇ ಪ್ರ1
ವಿವರಣೆ: W = ಯಂತ್ರದಿಂದ ಮಾಡಿದ ಕೆಲಸ, e = ಯಂತ್ರದ ದಕ್ಷತೆ, Q1 = ಯಂತ್ರವು ಹೀರಿಕೊಳ್ಳುವ ಶಾಖ.
ಪ = (1/3)(ಪ್ರ1)
3W = ಪ್ರಶ್ನೆ1
Kಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನದಲ್ಲಿ ಅಲೋರ್ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗುತ್ತದೆ. :
Q2 =ಪ್ರ1 - ಪ
Q2 = 3W– ಪ
Q2 = 2W
ಸರಿಯಾದ ಉತ್ತರ ಬಿ.
16. ಕಾರ್ನೋಟ್ ಚಕ್ರದ PV ಗ್ರಾಫ್ ಈ ಕೆಳಗಿನ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿರುವಂತೆ ಕಾಣುತ್ತದೆ. ಶಾಖ ಇದು ಪರಿಸರಕ್ಕೆ 3.000 ಜೂಲ್ಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ನಂತರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಿಂದ ಹೀರಿಕೊಳ್ಳಲ್ಪಟ್ಟ ಶಾಖವು ...
ಎ. 3.000 ಜೆ
ಬಿ. 4.000 ಜೆ
ಸಿ. 4.800 ಜೆ
ಡಿ. 6.000 ಜೆ
ಇ. 8.000 ಜೆ
ಚರ್ಚೆ
ಇದು ತಿಳಿದಿದೆ :
ಕಡಿಮೆ ತಾಪಮಾನ (TL) = 500 ಕೆ
ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ (TH) = 800 ಕೆ
ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ಶಾಖ (ಪ್ರ2) = 3000 ಜೌಲ್
ಕೇಳಲಾಗಿದೆ : ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಿಂದ ಹೀರಿಕೊಳ್ಳಲ್ಪಟ್ಟ ಶಾಖ (Q1)
ಜವಾಬ್ :
ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ದಕ್ಷತೆ :
ಇ = (ಟಿH - ಟಿL) / ಟಿH
ಇ = (800 – 500) /8600
ಇ = 300 / 800
ಇ = 3/8
ಕಾರ್ನೋಟ್ ಎಂಜಿನ್ ನಿಂದ ಮಾಡಲಾಗುವ ಕೆಲಸ :
ಪ = ಇ ಪ್ರ1
ಪ = (3/8)(ಪ್ರ1)
8W/3 = ಪ್ರಶ್ನೆ1
Q2 =ಪ್ರ1 - ಪ
Q2 = 8W/3 – 3W/3
Q2 = 5W/3
3Q2 = 5W
ಪ = 3ಕ್ಯೂ2/5 = 3(3000)/5 = 9000/5 = 1800
Kಅಲೋರ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಿಂದ ಹೀರಿಕೊಳ್ಳಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ :
Q1 = ಪ + ಪ್ರ2 = 1800 + 3000 = 4800 ಜೌಲ್
ಸರಿಯಾದ ಉತ್ತರ ಸಿ.
ಪ್ರಶ್ನೆಯ ಮೂಲ:
ಹಿರಿಯ ಪ್ರೌಢಶಾಲೆ/ವೃತ್ತಿಪರ ಪ್ರೌಢಶಾಲೆಗಳಿಗೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು