Reglur Kirchhoffs – vandamál og lausnir

Reglur Kirchhoffs – vandamál og lausnir

1. Hver er pólspenna rafhlöðunnar í rafrásinni hér að neðan?

lausn

rafhreyfikraftur = spennumunur milli skautanna þegar enginn núverandi flæði til ytri hringrásar.Reglur Kirchhoffs – vandamál og lausnir 1

Pólspennan (V) = spennumunurinn milli pólanna þegar straumur fer frá rafhlöðunni.

Ef enginn straumur er dreginn úr rafhlöðunni, þá er spennan á pólnum jöfn rafspennunni (EMF).

Þekkt:

Viðnám 1 (R1 ) = 2 Ω

Viðnám 2 (R2 ) = 4 Ω

Viðnám 3 (R3 ) = 4 Ω

rafspenna 1 (E1 ) = 20 volt

rafspenna 2 (E 2 ) = 15 volt

Óskað er eftir: Póstspennan (V)

Lausn 1:

Spenna á tengipunktinum:

V = E 1 – E 2 = 20 – 15 = 5 Volt

Lausn 2:

Reiknaðu straumflæðið í hringrásinni (I)

Fyrst skaltu velja stefnu hvers straums. Hægt er að velja stefnuna að vild: ef straumurinn er í raun í gagnstæða átt, þá mun lausnin gefa mínusmerki.

Síðan, byrjum við á hvaða punkti sem er í hringrásinni, ímyndum við okkur að ferðast um lykkju, bæta við rafsegulfræðilegum spennum og innrauðum liðum þegar við komum að þeim.

Í öðru lagi , þegar við förum í gegnum uppsprettu í átt frá – til +, er rafsegulmátturinn talinn jákvæður; þegar við förum frá + til -, er rafsegulmátturinn talinn neikvæður.

Í þriðja lagi , þegar við förum í gegnum viðnám í sömu átt og áætlaður straumur, þá er IR-liðurinn neikvæður vegna þess að straumurinn fer í átt að minnkandi spennu. Þegar við förum í gegnum viðnám í gagnstæða átt miðað við áætlaðan straum, þá er IR-liðurinn jákvæður vegna þess að það táknar hækkun spennu.

Straumstefnan er valin á sama hátt og réttsælis:

E 1 – IR 1 – IR 2 – IR 3 – E 2 = 0

20 – I(2) – I(4) – I(4) – 15 = 0

20 – 15 – Ég (2) – Ég (4) – Ég (4) = 0

5 – 10 I = 0

5 = 10 I

Ég = 5/10

I = 0.5 amper

Rafstraumurinn sem fer í rafrásinni er 0.5 amper. Rafstraumur með jákvæðu formerki þýðir að stefna hans er sú sama og réttsælis.

Reiknaðu jafngildisviðnámið (R):

Viðnám 1 ( R1 ) , viðnám 2 ( R2 ) og viðnám 3 (R3 ) eru tengd í röð . Jafngildi viðnámsins:

R = R 1 + R 2 + R 3 = 2 Ω + 4 Ω + 4 Ω = 10 Ω

Pólspennan í viðnáminu R (V)

V = IR = (0.5)(10) = 5 volt

[irp]

2. Í rafrásinni eins og sýnt er á myndinni hér að neðan, finndu aflið sem tapast í 3-Ω viðnáminu.

Lausn:

Þekkt:

Viðnám 1 (R1) = 2 Ω Reglur Kirchhoffs – vandamál og lausnir 2

Viðnám 2 (R2 ) = 3 Ω

Viðnám 3 (R3 ) = 4 Ω

rafspenna 1 (E1 ) = 8 volt

rafspenna 2 ( E 2 ) = 10 volt

Óskað er eftir: Aflið sem dreifist í 3 -Ω viðnáminu

Lausn:

Aflið sem tapast í 3-Ω viðnáminu :

P = VI

P = afl , V = spennan yfir 3 -Ω viðnámið , I = straumurinn fer í gegnum 3-Ω viðnámið

Reiknaðu rafstrauminn (I) sem fer í gegnum 3-Ω viðnámið

Straumstefnan er valin á sama hátt og réttsælis:

E 1 – IR 1 – IR 2 – IR 3 + E 2 = 0

8 – I(2) – I(3) – I(4) + 10 = 0

18 – 9 I = 0

18 = 9 I

I = 18/9

I = 2 amper

Rafstraumurinn sem fer í rafrásinni er 2 amper. Rafstraumur með jákvæðu formerki þýðir að stefna hans er sú sama og réttsælis.

Rásir eru tengdar í rað þannig að rafstraumurinn sem flæðir í rásinni = rafstraumurinn fer í gegnum 3 Ω viðnámið = 2 amper.

Reiknaðu spennuna (V) yfir 3-Ω viðnámið

V = IR 2 = (2 A)(3 Ω) = 6 Volt

Aflið sem tapast í 3-Ω viðnáminu :

P = VI = (6 volt)(2 amper) = 12 volta amper = 12 vött

[irp]

3. Hver er spennumunurinn á milli punktanna A og B, miðað við rafrásina eins og hún er sýnd á myndinni hér að neðan?

Þekkt:

Mótspyrna 1 (R1) = 2 Ω Reglur Kirchhoffs – vandamál og lausnir 3

Viðnám 2 (R2 ) = 3 Ω

Viðnám 3 (R3 ) = 4 Ω

rafspenna 1 (E1 ) = 8 volt

rafspenna 2 (E 2 ) = 10 volt

Óskað: Spennumunurinn (V) milli punktanna A og B

Lausn:

Reiknaðu rafstrauminn (I) sem rennur í 3 Ω viðnáminu

Straumstefnan er valin á sama hátt og réttsælis:

– E 1 – IR 1 – IR 2 – E 2 – IR 3 = 0

– 8 – Ég (2) – Ég (3) – 10 – Ég (4) = 0

– 18 – 9 Ég = 0

– 18 = 9 I

Ég = -18 / 9

I = – 2 amper

Rafstraumurinn sem fer í rafrásinni er 2 amper. Rafstraumur með neikvæðu formerki þýðir að hann fer rangsælis.

Rásir eru tengdar í rað þannig að rafstraumurinn sem flæðir í rásinni = rafstraumurinn fer í gegnum 3 Ω viðnámið = 2 amper.

Reiknaðu spennumuninn (V) yfir 3 Ω viðnámið:

V = IR 2 = (2 A)(3 Ω) = 6 Volt

[irp]

4. Hver er spennumunurinn yfir R3 viðnámið , miðað við rafrásina eins og hún er sýnd á myndinni hér að neðan?

Þekkt:

Mótspyrna 1 (R1) = 2 Ω Reglur Kirchhoffs – vandamál og lausnir 4

Viðnám 2 (R2 ) = 4 Ω

Viðnám 3 (R3 ) = 3 Ω

rafspenna 1 (E1 ) = 6 volt

rafspenna 2 (E 2 ) = 9 volt

Óskað er eftir : Spennumunurinn yfir R3 viðnámið

Lausn:

Reiknaðu rafstrauminn ( I ) sem fer í gegnum viðnámið R3

Straumstefnan er valin á sama hátt og réttsælis:

E 1 – IR 1 – E 2 – IR 2 – IR 3 = 0

6 – 2I – 9 – 4I – 3I = 0

6 – 9 – 2I – 4I – 3I = 0

-3 – 9I = 0

-3 = 9I

Ég = -3/9

Ég = -1/3

Rafstraumurinn sem fer í rafrásinni er 1/3 amper. Rafstraumur með neikvæðu formerki þýðir að hann fer rangsælis.

Rásir eru tengdar í röð þannig að rafstraumurinn sem flæðir í rásinni = rafstraumurinn fer í gegnum R3 viðnámið = 1/3 amper.

Reiknið út spennumuninn (V) yfir R3 viðnámið

V = IR3 = (1/3)(3) = 1 volt

[irp]

5. Rafspennan milli punktanna C og D er 4 volt, finnið R!

Þekkt:

Mótspyrna 1 (R1) = 2 Ω Reglur Kirchhoffs – vandamál og lausnir 5

Viðnám 2 (R2 ) = 2 Ω

Viðnám 3 (R3 ) = R

rafspenna 1 (E 1 ) = 8 volt

rafspenna 2 (E 2 ) = 4 volt

Spennumunurinn á milli C og D (V CD ) = 4 volt

Óskað eftir: R

Lausn:

V CD = IR

4 = Innrautt

R = 4 / I

… …………

Reiknaðu rafstrauminn (I) sem fer í gegnum viðnámið R

Straumstefnan er valin á sama hátt og réttsælis:

– E 1 – 2I + E 2 – 2I – IR = 0

– 8 – 2I + 4 – 2I – I (4/I) = 0

– 8 – 2I + 4 – 2I – 4 = 0

– 8 + 4 – 4 – 2I – 2I = 0

– 8 – 4I = 0

– 8 = 4I

Ég = -8 / 4

I = -2 amper

Rafstraumurinn sem fer í rafrásinni er 2 amper. Rafstraumur með neikvæðu formerki þýðir að hann fer rangsælis.

Rásir eru tengdar í röð þannig að rafstraumurinn sem flæðir í rásinni = rafstraumurinn fer í gegnum R- viðnámið = 2 amper.

R:

R = 4 / I = 4 / 2 = 2 Ohm