1. Ákvarðið rafspennuna í punkti sem er staðsettur 1 cm frá hleðslu 5.0 μC . Coulomb-stuðullinn (k) = 9 x 10^ 9 Nm²C⁻² , 1 μC = 10 ^ 6C.
Þekkt:
Fjarlægðin frá hleðslunni (r) = 1 cm = 1/100 m = 0.01 m = 10⁻² m
Hleðsla (q) = 5.0 μC = 5.0 x 10⁻⁶ C
Coulomb-stuðullinn (k) = 9 x 10 ^ 9 Nm² C −2
Óskað eftir: Rafspenna (V)
Lausn:
Rafspenna:

Rafspennan er 4.5 x 10⁶ volt
[irp]
2. Hleðsla Q1 = 5.0 μC og rukka Q2 = 6.0 μC. Coulombs fasti (k) = 9 x 109 Nm2C-2, 1 μC = 10-6 C. Punktur A er staðsettur á milli hleðslnanna. Ákvarðið rafspennu í punktinum A.

Þekkt:
Hleðsla Q1 = -5.0 μC = -5.0 x 10-6 C
Fjarlægð punkts A frá Q1 = 10 cm = 0.1 m = 10-1 m
Hleðsla Q² = 6.0 μC = 6.0 x 10⁻⁶ C
Fjarlægð punkts a frá Q2 = 10 cm = 0.1 m = 10-1 m
Coulombs fasti (k) = 9 x 10 ^ 9 Nm² C −2
Óskað er eftir: Rafspenna í punkti A
Lausn:
Rafspenna 1 :

Rafspenna 2 :

Rafspenna í punkti A :
V = V2 – V1
V = (54 – 45) x 10⁻⁴
V = 9 x 10⁻⁴
[irp]
3. Hleðsla q1 = 5.0 μC og rukka q2 = 6.0 μC. Coulombs fasti (k) = 9 x 109 Nm2C-2, 1 μC = 10-6 C. Ákvarðið rafspennuna í punktinum A.
Þekkt:
Hleðsla Q1 = -5.0 μC = -5.0 x 10-6 C
Fjarlægð punkts A frá Q1 = 40 cm = 0.4 m = 4 x 10⁻¹ m
Hleðsla Q² = 6.0 μC = 6.0 x 10⁻⁶ C
Fjarlægð punkts A frá Q2 = 50 cm = 0.5 m = 5 x 10⁻¹ m
Coulombs fasti (k) = 9 x 10 ^ 9 Nm² C −2
Óskað er eftir: Rafspenna í punkti A
Lausn:
Rafspenna 1 :

Rafspenna 2 :

Rafspenna í punkti A :
V = V1 + V2
V = (-11.25 + 10.8) x 10⁻⁴
V = -0.45 x 10³
V = -4.5 x 10³
Rafspennan í punkti A er -4.5 x 10³ volt