Rafstöðukraftur – vandamál og lausnir
1. Ef stöðurafkrafturinn er 144 N, hver er þá fjarlægðin milli hleðslnanna … (1 μC = 10⁻⁶ C og k = 9.10⁻⁶ Nm².C⁻² )

Þekkt:
Rafkraftur (F12 ) = 144 N
Hleðsla 1 (q² ) = 10 μC = 10 x 10⁻⁶ C
Hleðsla 2 (q² ) = 4 μC = 4 x 10⁻⁶ C
Fasti (k) = 9 x 10 ^ 9 Nm².C - 2
C = Coulomb, N = Newton, m = metri
Óskað: Fjarlægð milli tveggja hleðslna (r)
Lausn:
Jafna lögmáls Coulombs :

F = stöðugur rafkraftur, k = Coulomb-fasti, q = rafhleðsla, r = fjarlægð milli hleðslna

Fjarlægð milli hleðslna (r) = 5 x 10⁻² metrar = 5 x 10⁻² x 10⁻² cm = 5 cm.
2. Tvær hleðslur aðskildar með fjarlægð r . Ef stöðurafkrafturinn er 3.6 N, hver er fjarlægðin á milli hleðnanna beggja (1 μC = 10⁻⁶ C og k = 9.10⁻⁶ Nm² . C⁻² )

Þekkt:
Rafkraftur (F12 ) = 3.6 N
Hleðsla 1 (q² ) = 9 μC = 9 x 10⁻⁶ C
Hleðsla 2 (q² ) = 4 μC = 4 x 10⁻⁶ C
Coulomb-stuðullinn (k) = 9 x 10 ^ 9 Nm².C - 2
C = Coulomb, N = Newton, m = metri
Óskað: Fjarlægð milli tveggja hleðslna (r)
Lausn:

Fjarlægð milli hleðslna (r) = 0.3 m = 0.3 x 100 cm = 30 cm.
3. Þrjár punkthleðslur eins og sýnt er á myndinni hér fyrir neðan. Hver er stærð stöðurafkraftsins í punkti A (k = 9.10⁻⁶ Nm² · C⁻² ; 1 μ = 10⁻⁶ )
Þekkt:
Hleðsla A (qA) = -2 μC = -2 x 10-6 C
Hleðsla B (qB ) = 8 μC = 8 x 10⁻⁶ C
Hleðsla C (qC ) = 4,5 μC = 4,5 x 10⁻⁶ C
Coulomb -stuðullinn (k) = 9 x 10 ^ 9 Nm².C - 2
Fjarlægð milli hleðslna A og B (r AB ) = 4 cm = 4 x 10⁻² m
Fjarlægð milli hleðslna A og C (r AC ) = 3 cm = 3 x 10⁻² m
C = Coulomb, N = Newton, m = metri
Óskað er eftir: Stöðuraflið í punkti A
Lausn:
Jafna lögmáls Coulombs:
![]()
F = stöðugur rafkraftur , k = Coulomb -fasti , q = rafhleðsla , r = fjarlægð milli hleðslna


Stöðugleiki rafkraftsins í punktinum A:
![]()
4. Þriggja punkta hleðslur eins og sýnt er á myndinni hér fyrir neðan. Hver er stærð Coulomb-kraftsins sem hleðsla B verður fyrir ( k = 9.10⁻⁶ Nm² · C⁻² ; 1 μC = 10⁻⁶ C ).

Þekkt:
q A = 10 µC = 10 x 10⁻⁶ C = 10⁻⁶ Coulomb
q B = 10 µC = 10 x 10-6 = 10-5 Coulomb
q C = 20 µC = 20 x 10⁻⁶ = 2 x 10⁻⁶ Coulomb
r AB = 0.1 metri = 10-1 m
r BC = 0.1 metri = 10-1 m
k = 9 x 10^ 9 Nm² C − 2
Óskað eftir: Coulomb-kraftur sem hleðsla B upplifir
Lausn:
Tveir Coulomb-kraftar verka á hleðslu B, Coulomb-kraftur milli hleðslna A og B (FAB ) og Coulomb-kraftur milli hleðslna B og C (FBC ) . Coulomb-krafturinn sem hleðsla B verður fyrir er nettókraftur FAB og FBC.
Coulomb-kraftur milli hleðslna A og B:

Hleðsla A er jákvæð og hleðsla B er jákvæð þannig að FAB vísar á hleðslu C.
Coulomb-kraftur milli hleðslna B og C:

Hleðsla B er jákvæð og hleðsla C er jákvæð þannig að FBC vísar á hleðslu A.
Coulomb-kraftur sem hleðsla B verður fyrir:
F B = F BC – F AB = 180 – 90 = 90 N
Coulomb-krafturinn sem hleðsla B (F B ) verður fyrir er 90 Newton. Stefna F B er sú sama og stefna F BC vísar að hleðslu A.
5. Ákvarðið stærð og stefnu Coulomb-kraftsins á hleðslu B ( k = 9 x 10⁶ Nm² C⁻² , 1 μC = 10⁻⁶ C ).
![]()
Þekkt:
Hleðsla A (qA ) = +Q
Hleðsla B (qB ) = -2Q
Hleðsla C (qC ) = -Q
Fjarlægð milli hleðslna A og B (r AB ) = r
Fjarlægð milli hleðslna B og C (r BC ) = 2r
k = 9 x 10^ 9 Nm² C − 2
Óskað er eftir: Stærð og stefna Coulomb-kraftsins á hleðslu B
Lausn:
Coulomb-kraftur milli hleðslna A og B:
![]()
Hleðsla A er jákvæð og hleðsla B er neikvæð þannig að stefna FAB bendir á hleðslu A.
Coulomb-kraftur milli hleðslu B og hleðslu C:
![]()
Hleðsla B er neikvæð og hleðsla C er neikvæð þannig að stefna FBC bendir á hleðslu A.
Nettókraftverkun á hleðslu B:
F = FAB +FBC = 2 k Q2/r2 + 0.5 k Q2/r2 = 2.5 k Q2/r2 = 2.5 k Q2 r-2
Stefna kraftsins vísar að hleðslu A eða til vinstri.