ગુરુત્વાકર્ષણ સમીકરણ વિશે 3 પ્રશ્નો
1. 1 કિલોગ્રામ દળ ધરાવતા ત્રણ કણો એક સમભુજ ત્રિકોણના શિરોબિંદુ પર છે જેની બાજુઓ 1 મીટર લાંબી છે. દરેક બિંદુ કણ દ્વારા અનુભવાતું ગુરુત્વાકર્ષણ બળ (G માં) કેટલું મોટું છે?
ઉકેલ
એક કણ દ્વારા અનુભવાતા ગુરુત્વાકર્ષણ બળની તીવ્રતા.
F 12 = G (m 1 )(m 2 ) / r 2 = G (1)(1) / 1 2 = G/1 = G
F 13 = G (m 1 )(m 3 ) / r 2 = G (1)(1) / 1 2 = G/1 = G
બિંદુ 1 પર પરિણામી ગુરુત્વાકર્ષણ બળ:
F 1 = √1 2 +1 2 = √1+1 = √2 ન્યૂટન
2. નીચે આપેલ આકૃતિ ત્રણ પદાર્થો m 1 = 6 kg દર્શાવે છે; m 2 = 3 kg અને m 3 = 4 kg એક સીધી રેખા પર સ્થિત છે. m2 દ્વારા અનુભવાતા ગુરુત્વાકર્ષણ બળનું પરિમાણ અને દિશા નક્કી કરો! (G માં સ્થિતિ)
જાણીતા:
m1 = 6 કિલો
m2 = 3 કિલો
m3 = 4 કિલો
ગુરુત્વાકર્ષણ સ્થિરાંક = G
આર 21 = 4 મીટર
આર 23 = 2 મીટર
જોઈએ છે: m 2 દ્વારા અનુભવાયેલ F પરિણામી ગુરુત્વાકર્ષણ
ઉકેલ:
m2 અને m3 વચ્ચેનું ગુરુત્વાકર્ષણ બળ :
F = G (3)(4) / 2 2 = G 12 / 4 = 3G
m2 અને m1 વચ્ચેનું ગુરુત્વાકર્ષણ બળ :
F = G (3)(6) / 4 2 = G 18 / 16 = 1,125G
3. 1 કિલોગ્રામ દળ ધરાવતો પદાર્થ A અને 2 કિલોગ્રામ દળ ધરાવતો પદાર્થ B એકબીજાથી 2 મીટરના અંતરે અલગ પડે છે. બિંદુ P એ પદાર્થ A થી 2 મીટર અને પદાર્થ B થી 2 મીટર દૂર છે. બિંદુ P પર ગુરુત્વાકર્ષણ ક્ષેત્ર કેટલું મજબૂત છે?
જાણીતા:
મીટર A = 1 કિલો
મીટર બી = 2 કિલો
r PA = 2 મીટર
r PB = 2 મીટર
ગુરુત્વાકર્ષણ સ્થિરાંક = G
જોઈએ છે: બિંદુ P પર E ગુરુત્વાકર્ષણ
ઉકેલ:
E PA = G (m A ) / r 2 = G (1) / 2 2 = G/4 = 0,25G
E PB = G (m B ) / r 2 = G (2) / 2 2 = 2G/4 = 0,5G
બિંદુ P પર પરિણામી ગુરુત્વાકર્ષણ ક્ષેત્ર શક્તિ:
E = √0,25G 2 +0,5G 2 = √0,0625G 2 +0,25G 2 = √0,3125G 2 = 0,56G N/kg