1. የኃይል (F) እና የማራዘም (x) ግራፍ ከታች ባለው ምስል ላይ ይታያል። የጸደይ ቋሚውን ያግኙ!
መፍትሔ
የሁክ ሕግ ቀመር
k = F / x
ረ = ኃይል (ኒውተን)
k = የጸደይ ቋሚ (ኒውተን/ሜትር)
x = የርዝመት ለውጥ (ሜትሮች)
የጸደይ ቋሚ፡
k = 10 / 0.02 = 20 / 0.04
k = 500 N/m
[አይአርፒ]
2. የጸደይ ቋሚውን ይወስኑ።

መፍትሔ
የጸደይ ቋሚ፡
k = F / x
k = 5 / 0.01 = 10 / 0.02 = 15 / 0.03 = 20 / 0.04
k = 500 N/m
[አይአርፒ]
3. ጸደይ ኤ የመጀመሪያው ርዝመት 60 ሴ.ሜ ሲሆን ጸደይ ቢ ደግሞ የመጀመሪያው ርዝመት 90 ሴ.ሜ ነው። ጸደይ ኤ ቋሚ 100 N/m፣ ጸደይ ቢ ደግሞ ቋሚ 200 N/m አለው። የጸደይ ኤ ርዝመት ለውጥ ከጸደይ ቢ ርዝመት ለውጥ ጋር ያለው ጥምርታ…
የሚታወቅ፦
የጸደይ ቋሚ A (kA ) = 100 N/m
የጸደይ ቋሚ B (kB ) = 200 N/m
በጸደይ ወቅት የሚፈጠረው ኃይል A (F A ) = F
በጸደይ ወቅት የሚፈጠረው ኃይል B (F B ) = F
የሚፈለግ ፡ Δl A : Δl B
መፍትሔው
የሁክ ሕግ ቀመር፡
Δl = F / k
Δl = የርዝመት ለውጥ፣ F = ኃይል፣ k = ቋሚ
የጸደይ ርዝመት ለውጥ ሀ፡
Δl A = F A / k A = F / 100
የጸደይ ርዝመት ለውጥ B:
Δl B = F B / k B = F / 200
የጸደይ A ርዝመት ለውጥ እና የጸደይ B ርዝመት ለውጥ ጥምርታ፡
Δl A : Δl B
F/100: F/200
1 / 100: 1 / 200
1 / 1: 1 / 2
2: 1
[አይአርፒ]
4. የመጀመሪያው ርዝመት 20 ሴ.ሜ የሆነ የናይለን ክር በ10 N ኃይል ይጎተታል። የክሩ ርዝመት ለውጥ 2 ሴ.ሜ ነው። የርዝመቱ ለውጥ 6 ሴ.ሜ ከሆነ የኃይሉን መጠን ይወስኑ።
የሚታወቅ፦
ኃይል (F) = 10 N
የርዝመት ለውጥ ( Δl ) = 2 ሴሜ = 0.02 ሜትር
የሚፈለግ ፡ የኃይሉ መጠን (F) Δl = 0.06 ሜትር ከሆነ።
መፍትሔው
ቋሚ፦
k = F / Δl
k = 10 / 0.02 = 500 N/m
የ Δl = 0.06 ሜትር ከሆነ የኃይል መጠን (F)
ረ = ኪ.ሜ.
ረ = (500)(0.06)
F = 30N
[አይአርፒ]
[wpdm_package id='689′]