3 tanong tungkol sa ekwasyon ng grabidad
1. Tatlong partikulo na may bigat na 1 kg bawat isa ay nasa mga vertex ng isang equilateral triangle na ang mga gilid ay 1 m ang haba. Gaano kalaki ang puwersa ng grabidad na nararanasan ng bawat point particle (sa G)?
Solusyon
Ang magnitude ng puwersang grabitasyonal na nararanasan ng isa sa mga partikulo.
F 12 = G (m 1 )(m 2 ) / r 2 = G (1)(1) / 1 2 = G/1 = G
F 13 = G (m 1 )(m 3 ) / r 2 = G (1)(1) / 1 2 = G/1 = G
Nagresultang puwersa ng grabidad sa punto 1:
F 1 = √1 2 +1 2 = √1+1 = √2 Mga Newton
2. Ang pigura sa ibaba ay naglalarawan ng tatlong bagay na m1 = 6 kg; m2 = 3 kg at m3 = 4 kg na nakahiga sa isang tuwid na linya. Tukuyin ang magnitude at direksyon ng resultang puwersa ng grabidad na nararanasan ng m2! (ilagay sa G)
Kilala:
m1 = 6kg
m2 = 3 kg
m3 = 4 kg
konstanteng grabidad = G
r 21 = 4 metro
r 23 = 2 metro
Hinahanap: F resultang grabidad na nararanasan ng m²
solusyon:
Ang puwersang grabidad sa pagitan ng m2 at m3 :
F = G (3)(4) / 2 2 = G 12 / 4 = 3G
Ang puwersang grabidad sa pagitan ng m2 at m1 :
F = G (3)(6) / 4 2 = G 18 / 16 = 1,125G
3. Ang bagay A na may masa na 1 kg at ang bagay B na may masa na 2 kg ay pinaghihiwalay ng layo na 2 m mula sa isa't isa. Ang punto P ay 2 m mula sa bagay A at 2 m mula sa bagay B. Gaano kalakas ang gravitational field sa punto P?
Kilala:
mA = 1 kg
mB = 2 kg
r PA = 2 m
r PB = 2 m
Konstante ng grabidad = G
Hinahanap: E gravity sa puntong P
solusyon:
E PA = G (m A ) / r 2 = G (1) / 2 2 = G/4 = 0,25G
E PB = G (m B ) / r 2 = G (2) / 2 2 = 2G/4 = 0,5G
Nagresultang lakas ng gravitational field sa puntong P:
E = √0,25G² + 0,5G² = √0,0625G² + 0,25G² = √0,3125G² = 0,56G² N/ kg