1. Mphamvu F imagwiritsidwa ntchito pa chingwe chozunguliridwa ndi pulley ya silinda. Mphamvu yake ndi 2 N m ndipo nthawi ya inertia ndi 1 kg m 2 , kodi kuthamanga kwa silinda ndi kotani ?
Zodziwika:
Mphamvu ( τ ) = 2 N m
Nthawi ya inertia (I) = 1 kg m 2
Kufunidwa: Kuthamanga kwa angular kwa silinda
Yankho:
Στ = I α
Στ = torque ya ukonde, I = mphindi ya inertia, α = kuthamanga kwa angular
Kuthamanga kwa silinda mozungulira:
α = Στ / I = 2 / 1 = 2 rad/s 2
[irp]
2. Mphamvu F imagwiritsidwa ntchito pa chingwe chozunguliridwa ndi pulley ya silinda. Kukula kwa mphamvu ndi 10 N, utali wa silinda ndi 0.2 m ndipo nthawi ya inertia ndi 1 kg m 2, Kodi kuthamanga kwa silinda ndi kotani ?
Zodziwika:
Mphamvu (F) = 10 N
Utali wa silinda (R) = 0.2 m
Nthawi ya inertia (I) = 1 kg m 2
Kufunidwa: Kuthamanga kwa silinda mozungulira.
Yankho:
τ = FR
τ = torque, F = mphamvu, R = radius ya silinda
Makokedwe:
τ = FR = (1 0 N) (0.2 m) = 2 N m
Στ = I α
Στ = torque ya ukonde, I = mphindi ya inertia, α = kuthamanga kwa angular
Kuthamanga kwa silinda mozungulira:
α = Στ / I = 2 / 1 = 2 rad/s 2
[irp]
3. Mphamvu F imagwiritsidwa ntchito pa chingwe chozunguliridwa ndi pulley ya silinda. Kukula kwa mphamvu ndi 10 N, utali wa silinda ndi 0.2 m ndipo kulemera kwa silinda ndi 20 kg m 2, . Kodi kuthamanga kwa silinda ndi kotani?
Zodziwika:
Mphamvu (F) = 10 N
Utali wa silinda (R) = 0.2 m
Kulemera kwa silinda (M) = 20 kg
Kufunidwa: Kuthamanga kwa silinda ya angular
Yankho:
τ = FR = (1 0 N) (0.2 m) = 2 N m
Nthawi ya kutopa:
I = 1⁄2 MR 2 = 1⁄2 (20)(0.2) 2 = 1⁄2 (20)(0.04) = 0.4 kg m 2
Kuthamanga kwa silinda mozungulira:
α = Στ / I = 2 / 0.4 = 5 rad/s 2
[irp]
4. Chipika cha 1 kg chomwe chimapachikidwa pa chingwe chozunguliridwa ndi pulley ya silinda. Nthawi ya inertia ya pulley ndi 1 kg m 2 ndipo utali wa pulley ndi 0.2 m. Kodi kuthamanga kwa angular kwa pulley ndi chiyani? Kuthamanga chifukwa cha mphamvu yokoka ndi 10 m/s 2.
Zodziwika:
Nthawi ya kulephera kwa pulley (I) = 1 kg m 2
Kulemera kwa chipika (m) = 1 kg
Kuthamanga chifukwa cha mphamvu yokoka (g) = 10 m/s 2
Kulemera (w) = mg = (1 kg)(10 m/s 2 ) = 10 kg m/s 2 = 10 N
Utali wa pulley (R) = 0.2 m
Kufunidwa: Kuthamanga kwa ngodya
Yankho:
Makokedwe:
τ = FR = w R = (1 0 N) (0.2 m) = 2 N m
Nthawi ya kutopa:
I = 1 kg m 2
Kuthamanga kwa angular:
α = Στ / I = 2 / 1 = 2 rad/s 2
[irp]
5. Chipika cha 1 kg chomwe chimapachikidwa pa chingwe chozunguliridwa ndi pulley ya silinda. Kulemera kwa pulley ndi 20 kg ndipo utali wa pulley ndi 0,2 m. Kodi kuthamanga kwa angular kwa pulley ndi kuthamanga kwa free fall kwa chipikacho ndi chiyani? Kuthamanga chifukwa cha mphamvu yokoka ndi 10 m/s 2.
Zodziwika:
Kulemera kwa pulley (M) = 20 kg
Utali wa pulley (R) = 0,2 m
Kulemera kwa chipika (m) = 1 kg
Kuthamanga chifukwa cha mphamvu yokoka (g) = 10 m/s 2
Kulemera (w) = mg = (1 kg)(10 m/s 2 ) = 10 kg m/s 2 = 10 N
Kufunidwa: kuthamanga kwa ngodya kwa pulley ndi kuthamanga kwa kugwa kwaulere kwa block.
Yankho:
Mphamvu ya mphamvu:
τ = FR = w R = (1 0 N) (0.2 m) = 2 N m
Nthawi ya inertia ya pulley ya silinda:
I = 1⁄2 MR 2 = 1⁄2 (20)(0.2) 2 = (10)(0.04) = 0.4 kg m 2
Kuthamanga kwa angular kwa pulley:
α = Στ / I = 2 / 0.4 = 5 rad/s 2
Kuthamanga kwa kugwa kwaulere kwa block:
a = R α = (0.2)(5) = 1 m/s 2