1. Chinthu chokhala ndi nthawi ya inertia ya 2 kg m 2 chimazungulira pa 1 rad/s. Kodi mphamvu ya angular ya chinthucho ndi yotani ?
Zodziwika:
Nthawi ya kulephera (I) = 2 kg m 2
Liwiro la angular ( ω ) = 1 rad/s
Kufunidwa: Angular momentum (L)
Yankho:
Fomula ya angular momentum:
L = Ine ω
L = angular momentum (kg m 2 /s), I = mphindi ya inertia (kg m 2 ), ω = angular speed (rad/s)
Mphamvu ya angular:
L = I ω = (2)(1) = 2 kg m 2 /s
2. Pulley ya silinda ya 2 kg yokhala ndi utali wa 0.1 m imazungulira pa liwiro lokhazikika la 2 rad/s. Kodi mphamvu ya pulley ya angular ndi yotani?
Zodziwika:
Kulemera kwa pulley (m) = 2 kg g
Utali wa pulley (r) = 0.1 m
Liwiro la angular (ω) = 2 r ad/s
Kufunidwa: Mphamvu ya angular
Yankho:
Fomula ya mphindi ya inertia ya silinda yolimba:
Ine = 1/2 mr 2
I = mphindi ya kulephera (kg m 2 ), m = kulemera (kg), r = utali wozungulira (m)
Nthawi ya kutopa:
I = 1/2 (2)(0.1) 2 = (1)(0.01) = 0.01 kg m 2
Liwiro la angular:
L = I ω = ( 0.01 )( 2 ) = 0.02 kg m 2 /s
3. Chipilala chofanana cha makilogalamu awiri chokhala ndi utali wa mamita 0.2 chimazungulira pa 4 rad/s. Kodi mphamvu ya mpira ndi yotani?
Zodziwika:
Kulemera kwa mpira (m) = 2 kg
Utali wa mpira (r) = 0.2 m
Liwiro la angular (ω) = 4 ra d/s
Kufunidwa: Mphamvu ya angular
Yankho:
Fomula ya mphindi ya inertia ya malo ofanana:
Ine = (2/5) mr 2
I = mphindi t ya inertia (kg m 2 ), m = kulemera (kg), r = utali wozungulira (m)
Nthawi ya inertia ya malo ofanana:
I = (2/5)(2)(0.2) 2 = (4/5)(0.04) = 0.032 kg m 2
Mphamvu ya angular ya mlengalenga:
L = I ω = ( 0.032 )( 4 ) = 0.128 kg m 2 /s
4. Tinthu tating'onoting'ono ta 1-kg timazungulira pa liwiro lokhazikika la 2 rad/s. Kodi liwiro la angular ndi lotani ngati radius ya bwalo ndi 10 cm?
Zodziwika:
Kulemera kwa chinthu (m) = 1 kg g
Utali wozungulira wa bwalo (r) = 10 cm = 10/100 = 0.1 m
Liwiro la angular (ω) = 2 rad/ s
Kufunidwa: Mphamvu ya angular
Yankho:
Fomula ya mphindi ya inertia ya tinthu tating'onoting'ono:
Ine = mr 2 = (1)(0.1) 2 = (1)(0.01) = 0.01 kg m 2
Mphamvu ya angular:
L = I ω = (0.01)(2) = 0.02 kg m 2 /s