6 ಯಾಂತ್ರಿಕ ಶಕ್ತಿ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳ ಉದಾಹರಣೆಗಳು
ಯಾಂತ್ರಿಕ ಕಾರ್ಯ-ಶಕ್ತಿ ಪ್ರಮೇಯ
1. ಬ್ಲಾಕ್ನ ಸ್ಥಳಾಂತರದ ಕೆಳಗಿನ ಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡಿ! g = 10 m/s 2 ಎಂದು ಊಹಿಸಿ . ಬ್ಲಾಕ್ ಮತ್ತು ನೆಲದ ನಡುವಿನ ಚಲನ ಘರ್ಷಣೆಯ ಗುಣಾಂಕ μ k = 0,5 ಆಗಿದ್ದರೆ, ವಸ್ತುವಿನ ಸ್ಥಳಾಂತರ (ಗಳ) ಮೌಲ್ಯವು ….
ಎ. 5,00 ಮೀ
ಬಿ. 4,25 ಮೀ
ಸಿ. 3,00 ಮೀ
ದಿ. 2,50 ಮೀ
ಇ. 2,00 ಮೀ
ಚರ್ಚೆ
ಇದು ತಿಳಿದಿದೆ :
ಚಲನ ಘರ್ಷಣೆಯ ಗುಣಾಂಕ ( μ k ) = 0,5
ಬ್ಲಾಕ್ನ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿ (ಮೀ) = 4 ಕೆಜಿ
ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ವೇಗವರ್ಧನೆ (g) = 10 ಮೀ/ಸೆ 2
ಬ್ಲಾಕ್ನ ತೂಕ (w) = mg = (4)(10) = 40 ನ್ಯೂಟನ್
ಬ್ಲಾಕ್ ಸಮತಟ್ಟಾದ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿದ್ದರೆ, ಸಾಮಾನ್ಯ ಬಲ (N) = ತೂಕ (w) = 40 ನ್ಯೂಟನ್ಗಳು.
ಆರಂಭಿಕ ವೇಗ (v 1 ) = 5 ಮೀ/ಸೆ
ಅಂತಿಮ ವೇಗ (v 2 ) = 0 ಮೀ/ಸೆ
ಕೇಳಿದಾಗ : ವಸ್ತುವಿನ (ಗಳ) ಸ್ಥಳಾಂತರ?
ಉತ್ತರ :
ಕಾರ್ಯ-ಯಾಂತ್ರಿಕ ಶಕ್ತಿ ಪ್ರಮೇಯವು ಹೇಳುವಂತೆ ಸಂಪ್ರದಾಯವಾದಿಯಲ್ಲದ ಬಲದಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟ ಕೆಲಸ (W) ವಸ್ತುವಿನ ಯಾಂತ್ರಿಕ ಶಕ್ತಿಯ ಬದಲಾವಣೆ ಅಥವಾ ಅಂತಿಮ ಯಾಂತ್ರಿಕ ಶಕ್ತಿ (EM 2 ) - ಆರಂಭಿಕ ಯಾಂತ್ರಿಕ ಶಕ್ತಿ (EM 1 ) ಗೆ ಸಮಾನವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಚಲನ ಘರ್ಷಣೆಯು ಸಂಪ್ರದಾಯವಾದಿಯಲ್ಲದ ಶಕ್ತಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಬ್ಲಾಕ್ ಮೇಲೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಏಕೈಕ ಸಂಪ್ರದಾಯವಾದಿಯಲ್ಲದ ಬಲವೆಂದರೆ ಚಲನ ಘರ್ಷಣೆ ಬಲ.
W = Δ EM
ಎಫ್ ಕೆ ರು = EM 2 – EM 1
ಚಲನ ಘರ್ಷಣೆಯಿಂದ ನಡೆಯುವ ಕೆಲಸ:
W = f k s = ( μ k )(N)(ಗಳು) = (0,5)(40)(ಗಳು) = 20 ಸೆ
ಯಾಂತ್ರಿಕ ಶಕ್ತಿಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳು:
Δ EM = EM 2 – EM 1 = (EK + EP) 2 – (EK + EP) 1
ಒಂದು ವಸ್ತುವು ಸಮತಟ್ಟಾದ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ಚಲಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವುದಿಲ್ಲ ( Δ h = 0) ಆದ್ದರಿಂದ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಅಂತಸ್ಥ ಶಕ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಬದಲಾವಣೆ ಇರುವುದಿಲ್ಲ ( Δ EP = EP 2 – EP 1 = 0). ಆದ್ದರಿಂದ ಯಾಂತ್ರಿಕ ಶಕ್ತಿಯಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಚಲನ ಶಕ್ತಿಯಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತವೆ.
Δ EM = EK 2 – EK 1 = ½ mv 2 2 – ½ mv 1 2 = ½ m (v 2 2 – v 1 2 )
Δ EM = ½ (4)(0 2 – 5 2 ) = (2)(25) = 50
ಬ್ಲಾಕ್ನ ಸ್ಥಳಾಂತರವು:
W = Δ EM
20 ಸೆಕೆಂಡುಗಳು = 50
s = 50 / 20 = 2,5 ಮೀಟರ್ಗಳು
ಸರಿಯಾದ ಉತ್ತರ ಡಿ.
ಯಾಂತ್ರಿಕ ಶಕ್ತಿಯ ಸಂರಕ್ಷಣೆಯ ನಿಯಮ
2. A ಮತ್ತು B ವಸ್ತುಗಳು ಒಂದೇ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. A ವಸ್ತುವು h ಮೀಟರ್ ಎತ್ತರದಿಂದ ಬೀಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು B 2h ಮೀಟರ್ ಎತ್ತರದಿಂದ ಬೀಳುತ್ತದೆ. A vm/s ವೇಗದಲ್ಲಿ ನೆಲವನ್ನು ಅಪ್ಪಳಿಸಿದರೆ, ಆಗ B ವಸ್ತುವು ... ಚಲನ ಶಕ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ನೆಲವನ್ನು ಅಪ್ಪಳಿಸುತ್ತದೆ.
ಎ. 2 ಎಂವಿ 2
ಬಿ. ಎಂವಿ 2
ಸಿ. 3/4 ಎಂವಿ 2
ಡಿ. 1/2 ಎಂವಿ 2
ಇ. 1/4 ಎಂವಿ 2
ಚರ್ಚೆ
2 ಗಂಟೆಗಳ ಎತ್ತರದಿಂದ ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಬೀಳುವ ವಸ್ತು B ಯ ಅಂತಿಮ ವೇಗ:
v 2 = 2 ಗ್ರಾಂ (2ಗಂ) = 4 ಗ್ರಾಂ
ವಸ್ತು B ಯ ಚಲನ ಶಕ್ತಿ:
EK B = ½ mv 2 = ½ m (4 gh) = 2 mgh —– ಸಮೀಕರಣ 1
B ವಸ್ತುವಿನ ಆರಂಭಿಕ ಯಾಂತ್ರಿಕ ಶಕ್ತಿ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಅಂತಸ್ಥ ಶಕ್ತಿ = mg h. B ವಸ್ತುವಿನ ಅಂತಿಮ ಯಾಂತ್ರಿಕ ಶಕ್ತಿ ಚಲನ ಶಕ್ತಿ = ½ mv 2.
ಯಾಂತ್ರಿಕ ಶಕ್ತಿಯ ಸಂರಕ್ಷಣೆಯ ನಿಯಮ :
mgh = ½ mv 2.
mgh = ½ mv 2 ಆಗಿರುವುದರಿಂದ , ನಾವು ಸಮೀಕರಣ 1 ರಲ್ಲಿ mgh ಅನ್ನು ½ mv 2 ನೊಂದಿಗೆ ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು.
B ವಸ್ತುವಿನ ಚಲನ ಶಕ್ತಿ = 2 mgh = 2(½ mv 2 ) = mv 2
ಸರಿಯಾದ ಉತ್ತರ ಬಿ.
3. ಕೆಳಗಿನ ಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡಿ! ಒಂದು ವಸ್ತುವು 20 ಮೀ ಎತ್ತರದಿಂದ ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಬೀಳುತ್ತದೆ. ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ವೇಗವರ್ಧನೆಯು 10 ಮೀ/ಸೆಕೆಂಡ್ ಆಗಿದ್ದರೆ, ನೆಲದಿಂದ 15 ಮೀ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿರುವಾಗ ವಸ್ತುವಿನ ವೇಗವು ....
ಎ. ೪.೫ ಮೀ/ಸೆ
ಬಿ. 5 ಮೀ/ಸೆ
ಸಿ. 10 ಮೀ/ಸೆ
ಡಿ. 15 ಮೀ/ಸೆ
ಇ. 20 ಮೀ/ಸೆ
ಚರ್ಚೆ
ಅಂತಿಮ ಯಾಂತ್ರಿಕ ಶಕ್ತಿ = ಆರಂಭಿಕ ಯಾಂತ್ರಿಕ ಶಕ್ತಿ
ಬಿಂದು 2 ರಲ್ಲಿ ವಸ್ತುವಿನ ಚಲನ ಶಕ್ತಿ = ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಅಂತಸ್ಥ ಶಕ್ತಿಯಲ್ಲಿ 5 ಮೀಟರ್ಗಳಷ್ಟು ಕಡಿತ.
½ mv 2 = mgh
½ ವಿ 2 = (10)(20-15)
½ ವಿ 2 = (10)(5)
½ ವಿ 2 = 50
ವಿ 2 = (2)(50)
ವಿ 2 = 100
ವಿ = 10 ಮೀ/ಸೆ
ಸರಿಯಾದ ಉತ್ತರ ಸಿ.
4. ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ತೋರಿಸಿರುವಂತೆ ಇಳಿಜಾರಾದ ಸಮತಲದ ಮೇಲ್ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬ್ಲಾಕ್ ಅನ್ನು ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಬಿಡುಗಡೆಯಾದಾಗ, ಬ್ಲಾಕ್ ಇಳಿಜಾರಿನ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಘರ್ಷಣೆಯಿಲ್ಲದೆ ಜಾರುತ್ತದೆ. ಇಳಿಜಾರಿನ ಕೆಳಭಾಗವನ್ನು ತಲುಪಿದಾಗ ಬ್ಲಾಕ್ನ ವೇಗವು ...
ಬಿ. 8 ಎಂಎಸ್ -1
ಸಿ. 10 ಎಂಎಸ್ -1
ಡಿ. 12 ಮಿಸೆ -1
ಇ. 16 ಎಂಎಸ್ -1
ಚರ್ಚೆ
ಆರಂಭಿಕ ಯಾಂತ್ರಿಕ ಶಕ್ತಿ = ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಅಂತಸ್ಥ ಶಕ್ತಿ = mgh = m (10)(5) = 50 m
ಅಂತಿಮ ಯಾಂತ್ರಿಕ ಶಕ್ತಿ = ಚಲನ ಶಕ್ತಿ = 1/2 mv 2
ಯಾಂತ್ರಿಕ ಶಕ್ತಿಯ ಸಂರಕ್ಷಣೆಯ ನಿಯಮವು ಆರಂಭಿಕ ಯಾಂತ್ರಿಕ ಶಕ್ತಿ = ಅಂತಿಮ ಯಾಂತ್ರಿಕ ಶಕ್ತಿ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ.
EM o = EM t
50 ಮೀ = 1/2 ಮೀ 2
50 = 1/2 ವಿ 2
2 (50) = ವಿ 2
೧೦೦ = ವಿ ೨
ವಿ = 10 ಮೀ/ಸೆ
ಸರಿಯಾದ ಉತ್ತರ ಸಿ.
5. ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ತೋರಿಸಿರುವಂತೆ m kg ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಒಂದು ಬ್ಲಾಕ್ ನೆಲದಿಂದ h ಮೀಟರ್ ಎತ್ತರದಿಂದ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಅದು M ಬಿಂದುವಿನಲ್ಲಿರುವಾಗ ಅಂತಸ್ಥಶಕ್ತಿ (EP) ಮತ್ತು ಚಲನ ಶಕ್ತಿ (EK) ಗಳ ಅನುಪಾತವು ….
ಎ. 1:3 
ಬಿ. 1:2
ಸಿ. 2 : 1
ಡಿ. 2: 5
ಉ. 3 : 7
ಚರ್ಚೆ
M ಬಿಂದುವಿನಲ್ಲಿ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಅಂತಸ್ಥ ಶಕ್ತಿ:
ಇಪಿ ಎಂ = ಮಿಗ್ರಾಂ (0,3 ಗಂ)
M ಬಿಂದುವಿನಲ್ಲಿ ಚಲನ ಶಕ್ತಿ = ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಅಂತಸ್ಥಶಕ್ತಿಯಲ್ಲಿ h-0,3h ರಷ್ಟು ಇಳಿಕೆ = 0,7 h
EK M = EP = ಮಿಗ್ರಾಂ (0,7 ಗಂ)
M ಬಿಂದುವಿನಲ್ಲಿ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಅಂತಸ್ಥ ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಚಲನ ಶಕ್ತಿಯ ಅನುಪಾತವು:
ಎಪಿ ಎಂ : ಇಕೆ ಎಂ
ಮಿಗ್ರಾಂ (0,3 ಗಂ) : ಮಿಗ್ರಾಂ (0,7 ಗಂ)
0,3: 0,7
3: 7
ಸರಿಯಾದ ಉತ್ತರ E.
6. ಕೆಳಗಿನ P ಬಿಂದುವಿನಿಂದ ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಬೀಳುತ್ತಿರುವ ವಸ್ತು A ಯ ಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡಿ!
Q ಬಿಂದುವಿನಲ್ಲಿ EP Q ಮತ್ತು EK Q ಕ್ರಮವಾಗಿ ಅಂತಸ್ಥ ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಚಲನ ಶಕ್ತಿಗಳಾಗಿದ್ದರೆ (g = 10 m/s 2 ), ಆಗ EP Q : EK Q ….
ಎ. 16:9
ಬಿ. 9:16
ಸಿ. 3 : 2
ಡಿ. 2: 3
ಉ. 2 : 1
ಚರ್ಚೆ
Q ಬಿಂದುವಿನಲ್ಲಿ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಅಂತಸ್ಥ ಶಕ್ತಿ:
EP Q = mgh = (m)(10)(1,8) = 18 ಮೀ
Q ಬಿಂದುವಿನಲ್ಲಿ ಚಲನ ಶಕ್ತಿ = ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಅಂತಸ್ಥ ಶಕ್ತಿಯಲ್ಲಿ 5-1,8 = 3,2 ಮೀಟರ್ಗಳಷ್ಟು ಕಡಿತ
ಸಮೀಕರಣ Q = EP = mgh = m (10)(3,2) = 32 ಮೀ
Q ಬಿಂದುವಿನಲ್ಲಿ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಅಂತಸ್ಥ ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಚಲನ ಶಕ್ತಿಯ ಅನುಪಾತ:
ಎಪಿಸೋಡ್ ಪ್ರಶ್ನೆ : ಇಕೆ ಪ್ರಶ್ನೆ
18 ಮೀ: 32 ಮೀ
18: 32
9: 16
ಪ್ರಶ್ನೆ ಮೂಲ:
ಹಿರಿಯ ಪ್ರೌಢಶಾಲೆ/ವೃತ್ತಿಪರ ಪ್ರೌಢಶಾಲೆಗಳಿಗೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು
