3 spurningar um normalkraftsjöfnu
1. Klossi hefur massa upp á 5 kg. Ef g = 10 m/s² , ákvarðaðu:
a) þyngd blokkarinnar
b) normalkrafturinn ef kubburinn er settur á flatt plan
c) normalkrafturinn ef kubburinn hvílir á hallandi fleti sem myndar 30 ° horn við lárétta línuna
Þekkt:
Massi blokkarinnar (m) = 5 kg
Þyngdarhröðun (g) = 10 m/ s²
Óskað er eftir: v, N á plani og N á halla
lausn:
a) Þyngd bjálka
w = mg = 5 (10) = 50 Newton
b) Normkrafturinn ef kubburinn er á sléttu plani
N = w = 50 Newton
c) Normkrafturinn ef kubburinn er á hallandi fleti
N = w y = w cos θ = 50 (cos 30) = 50 (½ √3) = 25√3 Newton
2. 120 gramma strokleður er þrýst hornrétt á spjaldið með 15 N krafti. Hver er normalkrafturinn sem verkar á strokleðrið?
Þekkt:
Massi (m) = 120 grömm = 0.12 kg
Kraftur (F) = 15 Newton
Óskað eftir: Venjuleg kraftur
lausn:
Normalkraftur = þrýstikraftur = 15 Newton
3. Drykkjarvatn á flöskum sem er enn í kassanum er dregið með krafti F = 200 N sem myndar 37 ° horn við lárétta línuna. Sin 37 ° = 0.6. Massi pappans og innihalds hans er 20 kg. Ef núningstuðullinn á gólfinu er 0.5 og hreyfinúningstuðullinn á gólfinu er 0.2, ákvarðaðu þá normalkraftinn sem verkar á pappann.
Þekkt:
Togkraftur (F) = 200 N
Sin 37 = 0,6
Fy = F sin 37 = (200)(0,6) = 120 N
Pappamassi (m²) = 20 kg
Þyngd pappans (w) = mg = (20)(10) = 200 N
Óskað er eftir: Normalkraftur á pappa (N)
lausn:
Reiknaðu normalkraftinn með formúlunni fyrir normalkraftinn:
N = w – F y = 200 – 120 = 80 Newton