Makamashin Kinetic - Matsaloli da mafita
1. Motoci biyu suna da nauyin iri ɗaya , suna motsawa tare da kuzarin motsi daban-daban. Ƙarfin motsi na motar farko ya ninka ƙarfin motsi na motar ta biyu sau 9. Kwatancen saurin mota na farko da mota ta biyu shine…..
An sani:
Nauyin mota A (m A ) = m
Nauyin mota B (m B ) = m
Ƙarfin motsi na mota B (K E B ) = K E
Ƙarfin motsi na mota A (K E A ) = 9 K E
Ana so: Kwatanta saurin mota na farko da na biyu
Magani:
Daidaiton kuzarin motsi:
KE = 1/2 mv 2
2 K E = mv 2
v 2 = 2 K E / m
Saurin mota A:
v 2 = 2 K E A / m A = 2 (9 K E ) / m = 18 K E / m
Saurin mota B :
v 2 = 2 K E B / m B = 2 K E / m = 2 K E / m
Kwatanta saurin mota A da motar B:
18 K E / m: 2 K E / m
18: 2
9: 1 = 3 2 : 1 2
[irp]
2. Ƙarfin motsi na abu a wurin B = 100 J. Idan nauyin abu ya kai kilogiram 2.5 , to a tantance ƙarfin motsi na abu lokacin da ya bugi ƙasa a wurin C. Hanzarta saboda nauyi shine 10 m/s 2.
Magani
Ƙarfin motsi na abu idan ya isa wurin B:
PE = mgh = (2.5)(10)(4) = Joules 100
Ƙarfin motsi na abu idan ya isa wurin C:
PE = mgh
PE = (2.5)(10)(4 + 6)
PE = (2.5)(10)(10)
PE = 250 Joule
[irp]