1. Rwy'n delio â nwyon mewn cynhwysydd caeedig sydd â chyfaint V a thymheredd T i ddechrau. Y tymheredd terfynol yw 5/4T a'r pwysau terfynol yw 2P. Beth yw cyfaint terfynol y nwy?
Adnabyddus:
Cyfaint cychwynnol (V1 ) = V
Tymheredd cychwynnol (T1 ) = T
Tymheredd terfynol (T2 ) = 5/4 T
Pwysedd cychwynnol (P1 ) = P
Pwysedd terfynol (P2 ) = 2P
Eisiau: Cyfrol Derfynol (V 2 )
Datrysiad:

[irp]
2. Pennwch gyfaint 2.00 mol es o nwyon (nwy delfrydol) ar STP. STP = Tymheredd a Gwasgedd Safonol.
Adnabyddus:
Molau o nwy (n) = 2 fol o iâ
Tymheredd safonol (T) = 0 o C = 0 + 273 = 273 Kelvin
Pwysedd safonol (P) = 1 atm = 1.013 x 105 Pa
Cysonyn nwy cyffredinol (R) = 8.315 Joule/mol e .Kelvin
Eisiau : Cyfaint y nwyon (V)
Datrysiad:
Hafaliad y gyfraith nwy delfrydol (yn nifer y molau, n)

Cyfaint 2 mol o nwyon yw 44.8 litr.
Cyfaint 1 mol o nwyon yw 45.4 litr / 2 = 22.4 litr.
Cyfaint 1 mol o unrhyw nwy yw 22.4 litr.
[irp]
3. Mae gan 4 litr o nwy ocsigen dymheredd o 27°C a phwysau o 2 atm (1 atm = 10 5 Pa) mewn cynhwysydd caeedig. Mae'r cysonyn nwy cyffredinol (R) = 8.314 J.mol e −1 .K −1 a rhif Avogadro ( N A ) = 6.02 x 10 23 moleciwlau/mol e . Beth yw moleciwlau nwyon ocsigen yn y cynhwysydd?
Adnabyddus:
Cyfaint nwyon (V) = 4 litr = 4 dm³ = 4 x 10⁻³ m³
Tymheredd nwyon (T) = 27 o C = 27 + 273 = 300 Kelvin
Pwysedd nwyon (P) = 2 atm = 2 x 10 5 Pa
Cysonyn nwy cyffredinol (R) = 8.314 J.mol e −1 .K −1
Rhif Avogadro (N A ) = 6.02 x 1023
Eisiau : Beth yw moleciwlau nwyon ocsigen yn y cynhwysydd (N)
Datrysiad:

Mewn 1 mol o nwyon ocsigen, mae 1.93 x 1023 moleciwlau ocsigen.
[irp]
4. Mae gan gynhwysydd sy'n cynnwys nwy neon (Ne, màs atomig = 20 u) ar dymheredd a phwysau safonol (STP ) gyfaint o 2 m3 . Pennwch fàs y nwy neon!
Adnabyddus:
Mas atomig neon = 20 gram/mol e = 0,02 kg/mol e
Tymheredd safonol (T) = 0 o C = 273 Kelvin
Pwysedd safonol (P) = 1 atm = 1.013 x 10 5 Pascal
Cyfaint (V) = 2 m³
Eisiau : màs (m) o nwy neon
Datrysiad:
Ar dymheredd a phwysau safonol (STP), 1 mole o unrhyw nwyon, cynnwys nwy neon, cael cyfaint 22.4 litrs = 22.4 dm3 = 0.0448 m3.
![]()
Yn y gyfaint o 2 m3 , mae 44.6 mol o nwy neon.
Màs atomig cymharol nwy neon yw 20 gram/mol.
Mae hyn yn golygu bod 20 gram neu 0.02 kg o nwy neon mewn 1 mol. Oherwydd bod 0.02 kg o nwy neon mewn 1 mol yna mewn 44.6 mol mae 44.6 mol x 0.02 kg/mol = 0.892 kg = 892 gram o nwyon neon.