1. ከታች ባለው ምስል ላይ በመመስረት፣ በ R 1 በኩል የኤሌክትሪክ ጅረትን ይወስኑ ።
የሚታወቅ፦
ሬዚስተር 1 (R 1 ) = 4 Ω
ሬዚስተር 2 (R 2 ) = 4 Ω
ሬዚስተር 3 (R 3 ) = 8 Ω
የኤሌክትሪክ ቮልቴጅ (V) = 40 ቮልት
የሚፈለግ ፡ የኤሌክትሪክ ጅረት በ R 1 በኩል
መፍትሔው
የኤሌክትሪክ ጅረት ከከፍተኛ አቅም ወደ ዝቅተኛ አቅም ይፈሳል። ከላይ ባለው ዑደት ውስጥ የኤሌክትሪክ ጅረት አቅጣጫ በሰዓት አቅጣጫ ካለው አቅጣጫ ጋር ተመሳሳይ ነው።
ከባትሪው የሚወጣው የኤሌክትሪክ ጅረት
በመጀመሪያ፣ ተመጣጣኝ ተቃውሞውን አስላ ( R)። ከዚያ በኋላ የኦህምን ህግ እኩልታ በመጠቀም የኤሌክትሪክ ጅረት አስላ
V = IR ወይም I = V / R
V = ቮልቴጅ ፣ I = የኤሌክትሪክ ጅረት ፣ R = ተመጣጣኝ ተቃውሞ
ተመጣጣኝ የመቋቋም አቅም;
ሬዚስተር R 1 እና ሬዚስተር R 2 በትይዩ ተያይዘዋል ። ተመጣጣኝ ተቃውሞ
1/R 12 = 1/R 1 + 1/R 2 = 1/4 + 1/4 = 2/4
R 12 = 4/2 = 2 Ω
ሬዚስተር R 12 እና ሬዚስተር R 3 በተከታታይ ተያይዘዋል ። ተመጣጣኝ ተቃውሞ
R = R 12 + R 3 = 2 + 8 = 10 Ω
ከባትሪው የሚወጣው የኤሌክትሪክ ፍሰት፡
እኔ = ቪ / አር = 40 / 10 = 4 ኤ
ከባትሪው የሚወጣው የኤሌክትሪክ ፍሰት 4 አምፔር ነው።
የኤሌክትሪክ ቮልቴጅ V ab እና V bc
ኪርቾፍየመጀመሪያው ደንብ እንዲህ ይላል በ በማንኛውም የመጋጠሚያ ነጥብ፣ ወደ መጋጠሚያው የሚገቡት የሁሉም ጅረቶች ድምር ከመጋጠሚያው የሚወጡትን የሁሉም ጅረቶች ድምር ጋር እኩል መሆን አለበት።
በኪርቾፍ የመጀመሪያ ደንብ መሠረት ፣ የኤሌክትሪክ ጅረት ከባትሪው የሚወጣው 4 A ከሆነ በ ab በኩል ያለው የኤሌክትሪክ ጅረት ከ 4 Ampere ጋር እኩል ነው፣ እንዲሁም በbc በኩል ያለው የኤሌክትሪክ ጅረት 4 Ampere ነው የሚል መደምደሚያ ላይ ደርሷል።
የኤሌክትሪክ ቮልቴጅ V ab :
V ab = I ab R ab = (4)(2) = 8 ቮልት
የኤሌክትሪክ ቮልቴጅ V bc :
V bc = I bc R bc = (4)(8) = 32 ቮልት
ከላይ ያለው ዑደት በተከታታይ የተገናኘ በመሆኑ አጠቃላይ የኤሌክትሪክ ቮልቴጅ V = V ab + V bc = 8 Volts + 32 Volts = 40 Volts እንዲሆን ይደረጋል።
የኤሌክትሪክ ጅረት በ R 1 = 4 Ω ውስጥ ይፈሳል
I 1 = V ab / R 1 = 8 ቮልት / 4 Ohms = 2 A
I 2 = V ab / R 2 = 8 ቮልት / 4 Ohms = 2 A
ከባትሪው የሚወጣው የኤሌክትሪክ ጅረት 4 A ነው። የኤሌክትሪክ ጅረቱ ወደ አንድ ነጥብ ሲደርስ በሁለት ይከፈላል፣ የ2 Ampere የኤሌክትሪክ ጅረት በተቃዋሚው R1 እና
የ2 A የኤሌክትሪክ ፍሰት በተቃዋሚው R 2 ውስጥ ይፈስሳል ። 2 A + 2 A = 4 A።
2. ከታች ባለው ምስል ላይ በመመስረት፣ በ4-Ω ሬዚስተር ውስጥ የሚፈሰውን የኤሌክትሪክ ፍሰት ይወስኑ ።
የሚታወቅ፦
ሬዚስተር 1 (R 1 ) = 6 Ω
ሬዚስተር 2 (R 2 ) = 4 Ω
ሬዚስተር 3 (R 3 ) = 1.6 Ω
የኤሌክትሪክ ቮልቴጅ (V) = 16 ቮልት
የሚፈለግ ፡ የኤሌክትሪክ ጅረት በ 4 Ω ውስጥ ይፈሳል
መፍትሔው
የኤሌክትሪክ ጅረት ከከፍተኛ አቅም ወደ ዝቅተኛ አቅም ይፈሳል። ከላይ ባለው ዑደት ውስጥ የኤሌክትሪክ ጅረት አቅጣጫ በሰዓት አቅጣጫ ካለው አቅጣጫ ጋር ተመሳሳይ ነው።
ከባትሪው የሚወጣው የኤሌክትሪክ ጅረት
ተመጣጣኝ የመቋቋም አቅም;
ሬዚስተር R 1 እና ሬዚስተር R 2 በትይዩ ተያይዘዋል። እኩያ ሬዚስተር
1/R 12 = 1/R 1 + 1/R 2 = 1/6 + 1/4 = 2/12 + 3/12 = 5/12
R 12 = 12/5 = 2.4 Ω
ሬዚስተር R 12 እና ሬዚስተር R 3 በተከታታይ ተያይዘዋል። ተመሳሳዩ ሬዚስተር
R = R 12 + R 3 = 2.4 + 1.6 = 4 Ω
ከባትሪው የሚወጣው የኤሌክትሪክ ፍሰት፡
እኔ = ቪ / አር = 16 / 4 = 4 ኤ
የኤሌክትሪክ ቮልቴጅ V ab እና V bc
በኪርቾፍ የመጀመሪያ ህግ መሰረት፣ የኤሌክትሪክ ጅረት ከባትሪው የሚወጣው 4 A ከሆነ በ ab በኩል ያለው የኤሌክትሪክ ጅረት ከ 4 Ampere ጋር እኩል ነው፣ እንዲሁም በbc በኩል ያለው የኤሌክትሪክ ጅረት 4 Ampere ነው የሚል ደምድሟል።
የኤሌክትሪክ ቮልቴጅ V ab :
V ab = I ab R ab = (4)(2.4) = 9.6 ቮልት
የኤሌክትሪክ ቮልቴጅ V bc :
V bc = I bc R bc = (4)(1.6) = 6.4 ቮልት
ከላይ ያለው ዑደት በተከታታይ የተገናኘ በመሆኑ አጠቃላይ የኤሌክትሪክ ቮልቴጅ V = V ab + V bc = 9.6 Volts + 6.4 Volts = 16 Volts እንዲሆን ይደረጋል።
በ R 2 = 4 Ω ውስጥ የሚፈሰው የኤሌክትሪክ ጅረት
I 1 = V ab / R 1 = 9.6 ቮልት / 6 Ohms = 1.6 A
I 2 = V ab / R 2 = 9.6 ቮልት / 4 Ohms = 2.4 A
ከባትሪው የሚወጣው የኤሌክትሪክ ጅረት 4 ሀ ነው። አንድ ነጥብ ላይ ሲደርስ የኤሌክትሪክ ጅረቱ በሁለት ይከፈላል።
የኤሌክትሪክ ጅረት 1.6 A በሪዚስተሩ R 1 እና በኤሌክትሪክ ጅረት 2.4 A በሪዚስተሩ R 2 ይፈሳል ። 1.6 A + 2.4 A = 4 A.