1. Khối lượng của một vật, m = 10 kg, được treo bằng một sợi dây. Hãy tìm lực căng trong sợi dây! g = 10 m/ s²
Đã biết:
Khối lượng (m) = 10 kg
Gia tốc trọng trường (g) = 10 m/ s²
Cần tìm: Lực căng (T)
Giải pháp:
ΣF y = 0
T – w = 0
T = w
T = mg
T = (10 kg)(10 m/s² ) = 100 kg m/ s²
T = 100 Newton
[irp]
2. Khối lượng của vật là 10 kg. Tìm lực căng dây… Gia tốc trọng trường = 10 m/ s².
Dung dịch
Đã biết:
Khối lượng (m) = 10 kg
Gia tốc trọng trường (g) = 10 m/ s².
Cần tìm: Lực căng (T)
Giải pháp:
v = trọng lượng = mg = (10 kg)(10 m/s2) = 100 kg m/s2
T 1 = lực căng 1
T 1x = thành phần x của lực căng 1 = T 1 cos 45 o = 0.7 T 1
T 1y = thành phần y của lực căng 2 = T 1 sin 45 o = 0.7 T 1
T 2 = lực căng 2
T 2x = thành phần x của lực căng 2 = T 2 cos 45 o = 0.7 T 2
T 2y = thành phần y của lực căng 2 = T 2 sin 45 o = 0.7 T 2
Điều kiện cân bằng ΣF = 0.
Trục y:
ΣF y = 0
T 1y + T 2y – w = 0
0.7T 1 + 0.7T 2 – 100 = 0
0.7T 1 + 0.7T 2 = 100 —– phương trình 1
Trục x:
ΣF x = 0
T 2x – T 1x = 0
0.7T 2 – 0.7T 1 = 0
0.7T 2 = 0.7T 1
T 2 = T 1 —– phương trình 2
Xác định độ lớn của T 1 :
0.7T 1 + 0.7T 1 = 100
1.4T 1 = 100
T 1 = 100 / 1.4
T 1 = 71.4 Newton
T 1 = T 2 nên T 2 = 71.4 Newton
[wpdm_package id = '486 ′]
- Các hạt ở trạng thái cân bằng một chiều
- Các hạt ở trạng thái cân bằng hai chiều
- Sự cân bằng của các vật thể được nối với nhau bằng dây và ròng rọc.
- Sự cân bằng của các vật thể trên mặt phẳng nghiêng