1. Một electron được gia tốc từ trạng thái nghỉ qua hiệu điện thế 12 V. Sự thay đổi thế năng điện của electron là bao nhiêu?
Đã biết:
Điện tích của một electron (e) = -1.60 x 10⁻¹⁹ Coulomb
Điện thế = điện áp (V) = 12 Vôn
Cần tìm: Sự thay đổi thế năng điện của electron (ΔPE)
Giải pháp:
ΔPE = q V = (-1.60 x 10 -19 C)(12 V) = -19.2 x 10 -19 Jun
Dấu trừ cho biết thế năng giảm đi.
[irp]
2. Hai bản cực song song được tích điện. Khoảng cách giữa hai bản cực là 2 cm và độ lớn của điện trường giữa hai bản cực là 500 Vôn/mét. Biến thiên thế năng của proton khi được gia tốc từ bản cực tích điện dương đến bản cực tích điện âm là bao nhiêu?
Đã biết:
Cường độ điện trường giữa hai bản cực (E) = 500 Vôn/mét
Khoảng cách giữa các tấm (s) = 2 cm = 0,02 m
Điện tích của một proton = +1.60 x 10⁻¹⁹ Coulomb
Cần tìm: Sự thay đổi điện thế (ΔPE)
Giải pháp:
Điện thế:
V = E s
V = (500 Volt/m)(0.02 m)
V = 10 Volt
Sự thay đổi năng lượng điện thế:
ΔPE = q V
ΔPE = (1,60 x 10 -19 C)(10 V)
ΔPE = 16 x 10 -19 Joule
ΔPE = 1.6 x 10⁻¹⁸ Joule
[irp]
3. Hai điện tích điểm được đặt cách nhau một khoảng 10 cm. Điện tích tại điểm A = +9 μC và điện tích tại điểm B = -4 μC. Hệ số giãn nở điện k = 9 x 10⁹ Nm² C⁻² , 1 μC = 10⁻⁶ C. Sự thay đổi thế năng điện của điện tích tại điểm B khi nó được gia tốc đến điểm A là bao nhiêu?
![]()
Đã biết:
Điện tích A (q 1 ) = +9 μC = +9 x 10 −6 C
Điện tích B (q 1 ) = -4 μC = -4 x 10 −6 C
k = 9 x 10 9 Nm 2 C −2
Khoảng cách giữa hai điện tích A và B (r) = 10 cm = 0.1 m = 10⁻¹ m
Cần tìm: Sự thay đổi điện thế (ΔEP)
Giải pháp:
