8 ví dụ về các bài toán về dòng điện
1. Một điện tích 1 Coulomb chạy qua dây dẫn trong 1 giây. Độ lớn của dòng điện là…
Cuộc thảo luận
Ai cũng biết rằng:
Điện tích (Q) = 1 Coulomb
Khoảng thời gian (t) = 1 giây
Câu hỏi: Dòng điện
Hàm:
I = Q / t = 1 / 1 = 1 Coulomb/giây = 1 Ampe
2. Một dòng điện 2 Ampe chạy qua dây dẫn trong 8 giây. Hãy xác định độ lớn của điện tích đi qua một điểm và số electron trong điện tích đó!
Cuộc thảo luận
Ai cũng biết rằng:
Dòng điện (I) = 1 Ampe
Khoảng thời gian (t) = 2 giây
Câu hỏi: điện tích (Q) và số electron (e)
Hàm:
Công thức dòng điện:
I = Q / t
Mô tả công thức: I = cường độ dòng điện, Q = điện tích, t = khoảng thời gian
Điện tích:
Q = I t = (2 Ampe)(8 giây) = 16 Coulomb.
Điện tích của một electron là 1,6 x 10⁻¹⁹ Coulomb , vì vậy điện tích 16 Coulomb có số electron bằng 16 C / 1,6 x 10⁻¹⁹ Coulomb = 10 x 10¹⁹ electron.
3. 10 mA = …… Ampe ?
Cuộc thảo luận
1 Ampe = 1000 miliampe
1 miliampe = 1/1000 ampe
10 milliAmpe = 10/1000 Ampe = 1/100 Ampe = 1/10 2 Ampe = 10 -2 Ampe = 0,01 Ampe
4. Hãy quan sát bức tranh!
– Xác định chiều dòng điện!
– Xác định hướng chuyển động của electron!
Cuộc thảo luận
Dòng điện di chuyển từ nơi có điện thế cao đến nơi có điện thế thấp. Dựa vào sơ đồ, chiều của dòng điện là ngược chiều kim đồng hồ.
Hướng chuyển động của electron là từ cực âm đến cực dương. Dựa vào hình ảnh, ta thấy đó là chiều kim đồng hồ.
5. Một dòng điện 10 A chạy qua một dây dẫn trong 2 phút. Lượng điện tích chạy qua dây dẫn là...
A. 5 Coulomb
B. 12 Coulomb
C. 20 Coulomb
D. 1200 Coulomb
Cuộc thảo luận
Ai cũng biết rằng:
Dòng điện (I) = 10 Ampe
Khoảng thời gian (t) = 2 phút = 2 x 60 giây = 120 giây
Câu hỏi: Có bao nhiêu điện tích chảy trong dây dẫn?
Hàm:
Công thức tính cường độ dòng điện:
I = q/t
Mô tả: I = cường độ dòng điện, q = điện tích, t = khoảng thời gian
Điện tích:
q = I t = (10)(120) = 1200 Coulomb
Đáp án đúng là D.
6. Nếu 60 Coulomb điện tích chạy qua một đoạn dây dẫn trong 5 phút, thì cường độ dòng điện là...
A. 0,2 Ampe
B. 0,5 Ampe
C. 3 Ampe
D. 6 Ampe
Cuộc thảo luận
Ai cũng biết rằng:
Khoảng thời gian (t) = 5 phút = 5 x 60 giây = 300 giây
Điện tích (Q) = 60 Coulomb
Câu hỏi: Cường độ dòng điện (I)
Hàm:
Cường độ dòng điện:
I = Q / t
Tôi = 60 / 300
I = 0,2 Coulomb/giây
I = 0,2 Ampe
Đơn vị Coulomb/giây còn được gọi là Ampe.
Đáp án đúng là A.
7. Đơn vị SI của dòng điện là…
A. ampe
B. vôn
C. coulomb
D. ohm
Cuộc thảo luận
Đơn vị đo đơn vị điện cơ bản trong Hệ thống đơn vị quốc tế là Ampe.
Đáp án đúng là A.
8. Dòng điện do máy phát điện tạo ra có thể được biểu diễn trên đồ thị...

Cuộc thảo luận
Mô tả đồ thị: I = cường độ dòng điện, t = khoảng thời gian
Máy phát điện một chiều (dynamo) tạo ra dòng điện một chiều (DC), trong khi máy phát điện xoay chiều (AC) tạo ra dòng điện xoay chiều (AC). Đồ thị của dòng điện một chiều được thể hiện trong đáp án D, còn đồ thị của dòng điện xoay chiều được thể hiện trong đáp án B.
Đáp án đúng là D.