1. Ang isang bagay ay may moment of inertia na 1 kg m² at umiikot sa isang constant angular speed na 2 rad/s. Ano ang rotational kinetic energy ng bagay?
Kilala:
Ang sandali ng inersiya ( I) = 1 kg m²
Ang angular velocity ( ω) = 2 rad/s
Hinahanap: Ang enerhiyang kinetiko ng pag-ikot (K E )
solusyon:
Ang pormula ng enerhiyang kinetiko ng pag-ikot:
KE = 1/2 Iω2
KE = ang enerhiyang kinetiko ng pag-ikot (kg m²)2/s2), Ako = ang sandali ng inersiya (kg m²)2), ω = ang angular na bilis (rad/s)
Ang enerhiyang kinetiko ng pag-ikot:
KE = 1/2 I ω 2 = 1/2 (1)(2) 2 = 1/2 (1)(4) = 2 Joules
[irp]
2. Ang isang 20-kg na silindrong pulley na may radius na 0.2 m ay umiikot sa isang pare-parehong angular speed na 4 rad/s. Ano ang rotational kinetic energy ng pulley?
Kilala:
Mass ng silindrong pulley (m) = 20 kg
Ang radius ng silindro (r) = 0.2 m
Ang bilis ng anggulo (ω) = 4 ra d/s
Ano ang enerhiyang kinetiko ng pag-ikot?
Solusyon;
Pormula ng sandali ng inersiya ng silindro:
I = 1/2 mr 2
I = ang sandali ng inersiya ( kg m 2 ), m = masa (kg), r = radius (metro)
Ang sandali ng inersiya ng silindrong pulley:
I = 1/2 (20)(0.2) 2 = (10)(0.04) = 0.4 kg m²
Ang enerhiyang kinetiko ng pag-ikot ng pulley:
KE = 1/2 I ω 2 = 1/2 (0.4)(4) 2 = (0.2)(16) = 3.2 Joules
[irp]
3. Ang isang bolang may bigat na 10 kg na may radius na 0.1 m ay umiikot sa bilis na 10 rad/s. Ano ang kinetic energy ng bola?
Kilala:
Masa ng bola (m) = 10 kg
Radius ng bola (r) = 0.1 m
Bilis ng anggulo (ω) = 10 r ad/s
Hinahanap: Ang enerhiyang kinetiko ng pag-ikot
solusyon:
Pormula ng sandali ng inersiya:
Ako = (2/5) mr 2
I = sandali ng inersiya (kg m² ) , m = masa (kg), r = radius (m)
Sandali ng inersiya ng bola:
I = (2/5)(10)(0.1) 2 = (4)(0.01) = 0.04 kg m²
Ang enerhiyang kinetiko ng pag-ikot ng bola:
K E = 1/2 I ω 2 = 1/2 (0.04)(10) 2 = (0.02)(100) = 2 Joules
[irp]
4. Isang 0.5- kg na partikulo ang umiikot sa isang pare-parehong angular speed na 2 rad/s. Ano ang rotational kinetic energy ng partikulo kung ang radius ng bilog ay 10 cm.
Kilala:
Masa ng partikulo (m) = 0.5 kg
Ang radius ng bola (r) = 10 cm = 10/100 = 0.1 m
Ang bilis ng anggulo (ω) = 2 rad/ s
Hinahanap: Ang enerhiyang kinetiko ng pag-ikot
solusyon:
Moment of inertia para sa mga particle:
I = mr2 = (0.5)(0.1) 2 = (0.5)(0.01) = 0.005 kg m2
Ang enerhiyang kinetiko ng pag-ikot:
K E = 1/2 I ω 2 = 1/2 (0.005)(2) 2 = 1/2 (0.005)(4) = (0.005)(2) = 0.01 Joule