ตัวอย่างคำถามเกี่ยวกับความหนาแน่น 9 ข้อ
1. วัตถุชิ้นหนึ่งมีปริมาตร 8 cm³ และมีมวล 84 กรัม ดังนั้นความหนาแน่นของวัตถุชิ้นนี้คือ...
ก. 10,5 กรัม/ซม. ³
B. 8,5 กรัม/ซม. ³
C. 6,4 กรัม/ซม. ³
ง. 4,8 กรัม/ซม. ³
การอภิปราย
เป็นที่ทราบกันว่า:
ปริมาตร (V) = 8 cm³
มวล (m) = 84 กรัม
ถาม:ความหนาแน่น ( ρ)
คำตอบ :
สูตรความหนาแน่น :
ρ = m / V = 84 กรัม / 8 cm³ = 10,5 กรัม/ cm³
คำตอบที่ถูกต้องคือ A.
2. ลูกบาศก์ไม้มีปริมาตร 5 cm³ ถ้าความหนาแน่นของไม้คือ 250 g/cm³ แล้วมวลของไม้คือ…
ก. 1250 กรัม
ข. 50 กรัม
ซี. 10 กรัม
ง. 2 กรัม
การอภิปราย
เป็นที่ทราบกันว่า:
ปริมาตรของไม้ (V) = 5 cm³
ความหนาแน่นของไม้ ( ρ ) = 250 กรัม/ซม³
ถาม:มวลไม้
คำตอบ :
สูตรความหนาแน่น:
ρ = ม. / วี
คำอธิบาย: ρ = ความหนาแน่น, V = ปริมาตร, m = มวล
มวลไม้:
m = ρ V = (250 g/cm³ ) (5 cm³ ) = 1250 กรัม
3. ดูรูปด้านข้างสิ!
ถ้าปริมาตรของน้ำเท่ากับ 35 cm³ และมวลของวัตถุเท่ากับ 60 กรัม ความหนาแน่นของวัตถุนั้นคือ...
ก. 2,40 กรัม/ซม.
B. 1,71 กรัม/ซม³
C. 1.00 กรัม/ซม. ³
D. 0,63 กรัม/ซม³
การอภิปราย
เป็นที่ทราบกันว่า:
ปริมาตรน้ำ (V) = 35 cm³
มวลของวัตถุ (ม.) = 60 กรัม
ถาม:ความหนาแน่นของวัตถุ( ρ)
คำตอบ :
ความหนาแน่น :
ρ = m / V = 60/35 = 1,71 กรัม/ซม³
คำตอบที่ถูกต้องคือ B.
4. โลหะอะลูมิเนียมมีมวล 120 กรัม และปริมาตร 60 cm³ ดังนั้นความหนาแน่นของมันคือ...
ก. 2 กรัม/ซม. ³
B. 20 กรัม/ซม. ³
C. 200 กรัม/ซม. ³
ง. 2.000 กรัม/ซม. ³
การอภิปราย
เป็นที่ทราบกันว่า:
มวล (m) = 120 กรัม
ปริมาตร (V) = 60 cm³
ถาม:ความหนาแน่น
คำตอบ :
สูตรความหนาแน่น:
ρ = m / V
ρ = 120 กรัม / 60 cm³
ρ = 2 กรัม/ซม³
คำตอบที่ถูกต้องคือ A.
5. นักเรียนสี่คนทำการวัดวัตถุ ผลการทดลองแสดงอยู่ในตารางต่อไปนี้:
นักเรียนที่วัดวัตถุด้วยวัสดุชนิดเดียวกันนั้น...
ก. นักเรียน A และ B
B. นักเรียน B และ C
ค. นักเรียน บี และ ดี
ง. นักเรียน C และ D
การอภิปราย
วัตถุที่ทำจากวัสดุชนิดเดียวกันจะมีค่าความหนาแน่นหรือมวลเท่ากัน ในทางกลับกัน วัตถุที่ทำจากวัสดุต่างชนิดกันจะมีมวลต่างกัน
สูตรสำหรับความหนาแน่นคือ:
ρ = ม. / วี
คำอธิบาย: ρ = ความหนาแน่น, m = มวล, V = ปริมาตร

คำตอบที่ถูกต้องคือ B.
6. ดูแผนภาพการวัดโดยใช้วัสดุและเครื่องมือต่อไปนี้! ถ้ามวลของวัตถุเท่ากับ 300 กรัม ความหนาแน่นของวัตถุนั้นคือ...
ก. 3,0 กรัม/ซม.3
B. 7,5 กรัม/ซม³
C. 15 กรัม/ซม. ³
D. 320 กรัม/ซม³
การอภิปราย
เป็นที่ทราบกันว่า:
มวลของวัตถุ (ม.) = 300 กรัม
ปริมาตรของวัตถุ (V) = ปริมาตรของน้ำที่หก = 20 cm³
ถาม:ความหนาแน่นของวัตถุ
คำตอบ :
สูตรความหนาแน่น:
ρ = m / V = 300 กรัม / 20 cm³ = 15 กรัม/ cm³
คำตอบที่ถูกต้องคือ C.
7. ดูรูปสิ!
ถ้าวัตถุที่มีมวล 316 กรัมถูกใส่ลงในอ่างที่บรรจุน้ำดังแสดงในภาพ ความหนาแน่นของวัตถุนั้นคือ...
ก. 7,9 กก./ตร.ม.3
B. 15,8 กก./ ลบ.ม.
C. 7.900 กก./ ลบ.ม.
ง. 15.800 กก./ม. ³
การอภิปราย
เป็นที่ทราบกันว่า:
มวลของวัตถุ (ม.) = 316 กรัม
ปริมาตรของวัตถุ (V) = ปริมาตรของน้ำที่หก = 40 มิลลิลิตร
ถาม:ความหนาแน่นของวัตถุ
คำตอบ :
ก่อนคำนวณความหนาแน่น ต้องแปลงหน่วยมวลและปริมาตรของวัตถุก่อน
มวลของวัตถุ = 316 กรัม = 316/1000 กิโลกรัม = 0,316 กิโลกรัม
ปริมาตรของวัตถุ = 40 มิลลิลิตร = 40/1000 ลิตร = 4/100 ลิตร = 0,04 ลิตร
1 ลิตร = 1 ลูกบาศก์เดซิเมตร (dm³ ) = 1/1000 ลูกบาศก์เมตร (m³ ) = 0,001 m³
0,04 ลิตร = (0,04)(0,001) ม³ = 0,00004 ม³
ความหนาแน่นของวัตถุ:
ρ = ม. / V = 0,316 กก. / 0,00004 ม. 3 = 316 กก. / 0,04 ม. 3 = 7900 กก./ม. 3
คำตอบที่ถูกต้องคือ C.
8. ดูภาพการวัดต่อไปนี้สิ!
ความหนาแน่นของหินตามข้อมูลในภาพ (รูปที่ 1) และ (รูปที่ 2)
ก. 6.000 กก./ ลบ.ม.
B. 4.000 กก./ ลบ.ม.
C. 2.400 กก./ ลบ.ม.
ง. 670 กก./ม. ³
การอภิปราย
เป็นที่ทราบกันว่า:
ระบุหน่วยทั้งหมดในระบบหน่วยสากล
มวลของหิน (เมตร) = 100 กรัม + 20 กรัม = 120 กรัม = 120 / 1000 กิโลกรัม = 0,120 กิโลกรัม
ปริมาตรของหิน (V) = ปริมาตรของน้ำที่ถูกแทนที่ = 80 มิลลิลิตร – 60 มิลลิลิตร = 20 มิลลิลิตร = 20 / 1000 ลิตร = 2 / 100 ลิตร = 0,02 ลิตร
1 ลิตร = 1 ลูกบาศก์เดซิเมตร (dm³ ) = 1/1000 ลูกบาศก์เมตร (m³ ) = 0,001 m³
0,02 ลิตร = 0,02 x 0,001 ลูกบาศก์เมตร= 0,00002 ลูกบาศก์เมตร
ถาม:ความหนาแน่นของหิน
คำตอบ :
ความหนาแน่นของหิน:
ρ = ม. / V = 0,120 กก. / 0,00002 ม. 3 = 120 กก. / 0,02 ม. 3 = 6000 กก./ม. 3
คำตอบที่ถูกต้องคือ A.
9. ซูซี นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 7 ได้รับมอบหมายงานจากครูให้ระบุชนิดของวัตถุ M ซูซีวัดมวลและปริมาตรของวัตถุโดยใช้เครื่องมือที่แสดงในภาพ

จากผลการวัดวัตถุและความสอดคล้องของความหนาแน่นในตาราง ประเภทของวัตถุที่กำลังวัดคือ...
ก. อะลูมิเนียม
ข. สังกะสี
ค. เหล็ก
ดี. คูนิงัน
การอภิปราย
หน่วยทั้งหมดแสดงในระบบสากล
เป็นที่ทราบกันว่า:
มวลของวัตถุ M (m) = 168 กรัม = 168/1000 กิโลกรัม = 0,168 กิโลกรัม
ปริมาตรของวัตถุ M (V) = ปริมาตรของน้ำที่ถูกแทนที่ = 80 มล. – 60 มล. = 20 มิลลิลิตร = 20/1000 ลิตร = 2/100 ลิตร = 0,02 ลิตร
1 ลิตร = 1 ลูกบาศก์เดซิเมตร (dm³ ) = 1/1000 ลูกบาศก์เมตร (m³ ) = 0,001 m³
0,02 ลิตร = 0,02 x 0,001 ลูกบาศก์เมตร= 0,00002 ลูกบาศก์เมตร
ถาม:ความหนาแน่นของวัตถุ
คำตอบ :
ความหนาแน่นของวัตถุคือ:
ρ = ม. / V = 0,168 กก. / 0,00002 ม. 3 = 168 กก. / 0,02 ม. 3 = 8400 กก./ม. 3
จากตารางความหนาแน่น วัตถุที่มีความหนาแน่น 8400 กก./ลบ.ม. คือทองเหลือง
คำตอบที่ถูกต้องคือ D.
ที่มาของคำถาม:
ข้อสอบวิชาวิทยาศาสตร์ระดับมัธยมต้น/มัธยมต้นอิสลาม