1. రెండు పొడవైన సమాంతర తీగలు 3-A సమానమైన విద్యుత్ ప్రవాహాన్ని కలిగి ఉన్నాయి . రెండు తీగల మధ్య దూరం 40 సెం.మీ అయితే, P బిందువు వద్ద అయస్కాంత క్షేత్రాన్ని కనుగొనండి. μ o = 4 π x 10 −7 Wb A −1 m −1.
తెలిసినది :
విద్యుత్ ప్రవాహం (I) = 3-A
వైర్ 1 మరియు 2 మధ్య దూరం (r 12 ) = 40 సెం.మీ = 0.4 మీ
వైర్ 1 మరియు P మధ్య దూరం (r 1P ) = 30 సెం.మీ = 0.3 మీ
వైర్ 2 మరియు P మధ్య దూరం (r 2P ) = 40 – 30 = 10 సెం.మీ = 0.1 మీ
µ o = 4π x 10 -7 Wb.A -1 .m -1
కావలసినది : P బిందువు వద్ద అయస్కాంత క్షేత్రం
పరిష్కారం:
వైర్ 1 (ఎడమ) ద్వారా ఉత్పత్తి చేయబడిన అయస్కాంత క్షేత్రం :

వైర్ 2 (కుడివైపు) ద్వారా ఉత్పత్తి చేయబడిన అయస్కాంత క్షేత్రం :

P బిందువు వద్ద అయస్కాంత క్షేత్రం :
B P = B 2 – B 1 = 6 x 10 -6 – 2 x 10 -6
B P = 4 x 10 -6 టెస్లా
2. 2-A విద్యుత్ ప్రవహిస్తున్న ఒక పొడవైన తీగ . P బిందువు వద్ద అయస్కాంత క్షేత్రం యొక్క పరిమాణం మరియు దిశను కనుగొనండి. (μ o = 4π x 10 −7 Wb A −1 m −1 )
తెలిసినది :
విద్యుత్ ప్రవాహం (I) = 2 A
తీగ మరియు బిందువు P మధ్య దూరం (r P ) = 4 సెం.మీ = 0.04 మీ
μo = 4π x 10 −7 Wb . A −1 m -1
కావలసినది : P బిందువు వద్ద అయస్కాంత ప్రేరణ యొక్క పరిమాణం మరియు దిశ
పరిష్కారం:
