1. ఒక ఎలక్ట్రాన్ నిశ్చల స్థితి నుండి 12 V పొటెన్షియల్ భేదం ద్వారా త్వరణం చేయబడింది. ఎలక్ట్రాన్ యొక్క విద్యుత్ పొటెన్షియల్ శక్తిలో మార్పు ఎంత?
తెలిసినది :
ఎలక్ట్రాన్ (e) పై ఆవేశం = -1.60 x 10 -19 కూలంబ్
విద్యుత్ పొటెన్షియల్ = వోల్టేజ్ (V) = 12 వోల్టులు
కావలసినది: ఎలక్ట్రాన్ యొక్క విద్యుత్ పొటెన్షియల్ శక్తిలో మార్పు (ΔPE)
పరిష్కారం:
ΔPE = q V = (-1.60 x 10 -19 C)(12 V) = -19.2 x 10 -19 జౌల్స్
మైనస్ గుర్తు స్థితిశక్తి తగ్గుతుందని సూచిస్తుంది.
[irp]
2. రెండు సమాంతర పలకలు ఆవేశితమై ఉన్నాయి. ఆ పలకల మధ్య దూరం 2 సెం.మీ మరియు వాటి మధ్య విద్యుత్ క్షేత్ర పరిమాణం 500 వోల్టులు/మీటర్. ధనావేశిత పలక నుండి రుణావేశిత పలకకు ప్రోటాన్ త్వరణం చెందినప్పుడు దాని స్థితిశక్తిలో మార్పు ఎంత?
తెలిసినది :
ప్లేట్ల మధ్య విద్యుత్ క్షేత్రం యొక్క పరిమాణం (E) = 500 వోల్టులు/మీటర్
ప్లేట్ల మధ్య దూరం ( సె) = 2 సెం.మీ = 0,02 మీ
ప్రోటాన్పై ఆవేశం = +1.60 x 10 -19 కూలంబులు
కావలసినది : విద్యుత్ పొటెన్షియల్ శక్తిలో మార్పు (ΔPE)
పరిష్కారం:
విద్యుత్ పొటెన్షియల్:
V = E s
V = (500 వోల్ట్/మీ)(0.02 మీ)
V = 10 వోల్టు
విద్యుత్ పొటెన్షియల్ శక్తిలో మార్పు:
ΔPE = q V
ΔPE = (1,60 x 10 -19 C)(10 V)
ΔPE = 16 x 10 -19 జౌల్
ΔPE = 1.6 x 10 -1 8 జౌల్
[irp]
3. రెండు బిందు ఆవేశాలు 10 సెం.మీ. దూరంతో వేరు చేయబడ్డాయి. బిందువు A పై ఆవేశం = +9 μC మరియు బిందువు B పై ఆవేశం = -4 μC. k = 9 x 10⁹ Nm² C⁻² , 1 μC = 10⁻⁶ C. బిందువు B వద్ద ఉన్న ఆవేశాన్ని బిందువు A కు త్వరణం చేస్తే , దాని విద్యుత్ పొటెన్షియల్ శక్తిలో మార్పు ఎంత?
![]()
తెలిసినది :
ఆవేశం A (q 1 ) = +9 μC = +9 x 10 −6 C
ఆవేశం B (q 1 ) = -4 μC = -4 x 10 −6 C
k = 9 x 10 9 Nm 2 C −2
ఆవేశాలు A మరియు B ల మధ్య దూరం (r) = 10 సెం.మీ = 0.1 మీ = 10 -1 మీ
కావలసినది : విద్యుత్ పొటెన్షియల్ శక్తిలో మార్పు (ΔEP)
పరిష్కారం:
