1. 3-A என்ற ஒரே மின்னோட்டத்தைக் கொண்டு செல்லும் இரண்டு நீண்ட இணையான கம்பிகள் . இரு கம்பிகளுக்கும் இடையேயான தூரம் 40 செ.மீ. எனில், புள்ளி P-இல் உள்ள காந்தப்புலத்தைக் கண்டறியவும். μ o = 4 π x 10 −7 Wb A −1 m −1.
அறியப்பட்டது :
மின்னோட்டம் (I) = 3-A
கம்பி 1 மற்றும் 2 க்கு இடையேயான தூரம் (r 12 ) = 40 செ.மீ = 0.4 மீ
கம்பி 1 மற்றும் P-க்கு இடையேயான தூரம் (r 1P ) = 30 செ.மீ = 0.3 மீ
கம்பி 2 மற்றும் P-க்கு இடையேயான தூரம் (r 2P ) = 40 – 30 = 10 செ.மீ = 0.1 மீ
µ o = 4π x 10 -7 Wb.A -1 .m -1
தேவை : P என்ற புள்ளியில் காந்தப்புலம்
தீர்வு:
கம்பி 1 (இடது) ஆல் உருவாக்கப்பட்ட காந்தப்புலம் :

கம்பி 2 (வலது) ஆல் உருவாக்கப்பட்ட காந்தப்புலம் :

P என்ற புள்ளியில் உள்ள காந்தப்புலம் :
பி பி = பி 2 – பி 1 = 6 x 10 -6 – 2 x 10 -6
B P = 4 x 10 -6 டெஸ்லா
2. 2-A மின்னோட்டத்தை எடுத்துச்செல்லும் ஒரு நீண்ட கம்பி . புள்ளி P-இல் உள்ள காந்தப்புலத்தின் அளவு மற்றும் திசையைக் கண்டறியவும். (μ o = 4π x 10 −7 Wb A −1 m −1 )
அறியப்பட்டது :
மின்னோட்டம் (I) = 2 A
கம்பிக்கும் புள்ளி P-க்கும் இடையேயான தூரம் (r P ) = 4 செ.மீ = 0.04 மீ
μo = 4π x 10 −7 Wb . A −1 m -1
தேவை : புள்ளி P-இல் ஏற்படும் காந்தத் தூண்டலின் அளவு மற்றும் திசை
தீர்வு:
