1. ਇੱਕ ਇਲੈਕਟ੍ਰੌਨ 12 V ਦੇ ਸੰਭਾਵੀ ਅੰਤਰ ਦੁਆਰਾ ਆਰਾਮ ਤੋਂ ਪ੍ਰਵੇਗਿਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । ਇਲੈਕਟ੍ਰੌਨ ਦੀ ਬਿਜਲੀ ਸੰਭਾਵੀ ਊਰਜਾ ਵਿੱਚ ਕੀ ਤਬਦੀਲੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ?
ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ:
ਇੱਕ ਇਲੈਕਟ੍ਰੌਨ (e) ਉੱਤੇ ਚਾਰਜ = -1.60 x 10 -19 ਕੁਲੌਂਬ
ਬਿਜਲੀ ਪੁਟੈਂਸ਼ਲ = ਵੋਲਟੇਜ (V) = 12 ਵੋਲਟ
ਲੋੜੀਂਦਾ: ਇਲੈਕਟ੍ਰੌਨ (ΔPE) ਦੀ ਬਿਜਲੀ ਸੰਭਾਵੀ ਊਰਜਾ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀ
ਹੱਲ:
ΔPE = q V = (-1.60 x 10 -19 C)(12 V) = -19.2 x 10 -19 ਜੂਲ
ਘਟਾਓ ਚਿੰਨ੍ਹ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸੰਭਾਵੀ ਊਰਜਾ ਘਟਦੀ ਹੈ।
[ਆਈਆਰਪੀ]
2. ਦੋ ਸਮਾਨਾਂਤਰ ਪਲੇਟਾਂ ਚਾਰਜ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਪਲੇਟਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਵਿਛੋੜਾ 2 ਸੈਂਟੀਮੀਟਰ ਹੈ ਅਤੇ ਪਲੇਟਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਬਿਜਲੀ ਖੇਤਰ ਦੀ ਤੀਬਰਤਾ 500 ਵੋਲਟ/ਮੀਟਰ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਚਾਰਜ ਵਾਲੀ ਪਲੇਟ ਤੋਂ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਚਾਰਜ ਵਾਲੀ ਪਲੇਟ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਵੇਗਿਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਪ੍ਰੋਟੋਨ ਦੀ ਸੰਭਾਵੀ ਊਰਜਾ ਵਿੱਚ ਕੀ ਤਬਦੀਲੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ?
ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ:
ਪਲੇਟਾਂ (E) ਵਿਚਕਾਰ ਬਿਜਲੀ ਖੇਤਰ ਦੀ ਮਾਤਰਾ = 500 ਵੋਲਟ/ਮੀਟਰ
ਪਲੇਟਾਂ (ਪਲੇਟਾਂ) ਵਿਚਕਾਰ ਦੂਰੀ = 2 ਸੈਂਟੀਮੀਟਰ = 0,02 ਮੀਟਰ
ਇੱਕ ਪ੍ਰੋਟੋਨ ਉੱਤੇ ਚਾਰਜ = +1.60 x 10 -19 ਕੂਲੌਂਬ
ਲੋੜੀਂਦਾ: ਬਿਜਲੀ ਸੰਭਾਵੀ ਊਰਜਾ (ΔPE) ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀ
ਹੱਲ:
ਬਿਜਲੀ ਸੰਭਾਵੀ:
ਵੀ = ਈ ਐੱਸ
V = (500 ਵੋਲਟ/ਮੀਟਰ)(0.02 ਮੀਟਰ)
V = 10 ਵੋਲਟ
ਬਿਜਲੀ ਸੰਭਾਵੀ ਊਰਜਾ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀ:
ΔPE = q V
ΔPE = (1,60 x 10 -19 C)(10 V)
ΔPE = 16 x 10 -19 ਜੂਲ
ΔPE = 1.6 x 10 -1 8 ਜੂਲ
[ਆਈਆਰਪੀ]
3. ਦੋ ਬਿੰਦੂ ਚਾਰਜ 10 ਸੈਂਟੀਮੀਟਰ ਦੀ ਦੂਰੀ ਨਾਲ ਵੱਖ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਬਿੰਦੂ A 'ਤੇ ਚਾਰਜ = +9 μC ਅਤੇ ਬਿੰਦੂ B 'ਤੇ ਚਾਰਜ = -4 μC। k = 9 x 10 9 Nm 2 C −2 , 1 μC = 10 −6 C। ਜੇਕਰ ਬਿੰਦੂ A ਤੱਕ ਪ੍ਰਵੇਗਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਬਿੰਦੂ B 'ਤੇ ਚਾਰਜ ਦੀ ਬਿਜਲੀ ਸੰਭਾਵੀ ਊਰਜਾ ਵਿੱਚ ਕੀ ਤਬਦੀਲੀ ਹੋਵੇਗੀ?
![]()
ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ:
ਚਾਰਜ A (q 1 ) = +9 μC = +9 x 10 −6 C
ਚਾਰਜ B (q 1 ) = -4 μC = -4 x 10 −6 C
k = 9 x 10 9 Nm 2 C -2
ਚਾਰਜ A ਅਤੇ B (r) ਵਿਚਕਾਰ ਦੂਰੀ = 10 cm = 0.1 m = 10 -1 m
ਲੋੜੀਂਦਾ: ਬਿਜਲੀ ਸੰਭਾਵੀ ਊਰਜਾ (ΔEP) ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀ
ਹੱਲ:
