द्रवांचा दाब – समस्या आणि उपाय

1.

द्रवांचा दाब – समस्या आणि उपाय ३

गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण 10 N/kg आहे. माशावरील पाण्याने दाबलेल्या पृष्ठभागाचे क्षेत्रफळ 6 cm² आहे . माशावर कार्य करणारे वरील पाण्याचे बल निश्चित करा.

ज्ञात :

गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण (g) = 10 N/kg

माशाचे पृष्ठफळ (A) = 6 सेमी² = 6 x 10⁻⁴ मी²

पाण्याची घनता = 1 ग्रॅम / सेमी³ = 1 (10⁻³ किलोग्रॅम ) / 10⁻⁶ मी³ = 10³ किलोग्रॅम /मी³ = 1000 किलोग्रॅम/ मी³

पाण्याची उंची = 100 सेमी – 15 सेमी = 85 सेमी = 85 x 10⁻² मीटर

हवे आहे: माशांवर कार्य करणारी, त्यांच्यावरील पाण्याची शक्ती.

उपाय:

दाबाचे समीकरण :

P = F/A

एफ = पीए

F = ρ gh A

F = (1000)(10)(85 x 10 -2 )(6 x 10 -4 m 2 )

F = (10 4 )(510 x 10 -6 )

F = 510 x 10 -2

F = ४० न्यूटन

२. रक्ताचा सामान्य दाब ८० मिमी एचजी ते १२० मिमी एचजी असतो. हे मूल्य बरोबर आहे…

अ. ८० पास्कल ते १२० पास्कल

बी. ८०० पास्कल ते १२०० पास्कल

इ.स. १०२५६ पास्कल ते १७५८९ पास्कल

इ.स. १०५२६ पास्कल ते १५७८९ पास्कल

ज्ञात :

रक्ताचा सामान्य दाब = ८० मिमी एचजी – १२० मिमी एचजी

अपेक्षित: हे मूल्य… पास्कलच्या बरोबर आहे.

उपाय:

बॅरोमीटरमधील पाऱ्याची उंची (समुद्राच्या पृष्ठभागाच्या वर) = ७६० मिमी एचजी

हवेचा दाब (समुद्राच्या पृष्ठभागावरील) = 1 atm = 1.0 x 10⁵ पास्कल्स

१ मिमी एचजी = ……. पास्कल?

द्रवांचा दाब – समस्या आणि उपाय ३

८० मिमी एचजी = ८० x १३१.५८ पास्कल्स = १०,५२६ पास्कल्स

८० मिमी एचजी = ८० x १३१.५८ पास्कल्स = १०,५२६ पास्कल्स

योग्य उत्तर D आहे.

३. समुद्राच्या पृष्ठभागापासून, बॅरोमीटरमधील पाऱ्याची उंची ७६० मिमी आहे. जर एका ठिकाणी, बॅरोमीटरमधील पाऱ्याची उंची ७०० मिमी असेल, तर त्या ठिकाणच्या हवेचा दाब निश्चित करा.

ज्ञात :

बॅरोमीटरमधील पाऱ्याची उंची (समुद्राच्या पृष्ठभागाच्या वर) = ७६० मिमी एचजी

हवेचा दाब (समुद्राच्या पृष्ठभागावरील) = 1 atm = 1,013 x 10⁵ पास्कल्स

हवे आहे: जर पाऱ्याची उंची ७०० मिमी असेल तर हवेचा दाब निश्चित करा.

उपाय:

760 मिमी एचजी = 1.013 x 10 5 पास्कल

७०० मिमी एचजी = ……… पास्कल?

द्रवांचा दाब – समस्या आणि उपाय ३

एक टिप्पणी द्या