1. दोन लांब समांतर तारांमधून 3-A समान विद्युत प्रवाह वाहत आहे . जर दोन्ही तारांमधील अंतर 40 cm असेल, तर P बिंदूवरील चुंबकीय क्षेत्र निश्चित करा. μ o = 4 π x 10 −7 Wb A −1 m −1.
ज्ञात :
विद्युत प्रवाह (I) = 3-A
तार १ आणि २ मधील अंतर (r 12 ) = ४० सेमी = ०.४ मीटर
तार 1 आणि P मधील अंतर (r 1P ) = 30 सेमी = 0.3 मीटर
तार २ आणि P मधील अंतर (r 2P ) = 40 – 30 = 10 सेमी = 0.1 मीटर
µ o = 4π x 10 -7 Wb.A -1 .m -1
P बिंदूवरील चुंबकीय क्षेत्र हवे आहे.
उपाय:
तार १ (डावी) द्वारे निर्माण केलेले चुंबकीय क्षेत्र :

तार २ (उजवीकडे) द्वारे निर्माण केलेले चुंबकीय क्षेत्र :

बिंदू P वरील चुंबकीय क्षेत्र :
B P = B 2 – B 1 = 6 x 10 -6 – 2 x 10 -6
बी पी = ४ x १०⁻⁶ टेस्ला
२. एका लांब तारेतून २-अँपिअर विद्युत प्रवाह वाहत आहे. बिंदू P वरील चुंबकीय क्षेत्राचे परिमाण आणि दिशा निश्चित करा. (μ o = 4π x 10 −7 Wb A −1 m −1 )
ज्ञात :
विद्युत प्रवाह (I) = 2 A
तार आणि बिंदू P मधील अंतर (r P ) = 4 सेमी = 0.04 मीटर
μ o = 4π x 10 −7 Wb. A −1 m −1
P बिंदूवरील चुंबकीय प्रवर्तनाचे परिमाण आणि दिशा हवी आहे.
उपाय:
