१. ५ किलोग्रॅम वस्तुमानाचा एक खोका ३० ° कोन असलेल्या उतरत्या सपाटीवर आहे . खोक्याला एका दोरीने आधार दिला आहे. ताण बल (T) आणि अभिलंब बल (N) निश्चित करा!

उपाय
Έ�Fx = 0
T – w sin 30 o = 0
T = w sin 30 o
T = (5 kg)(9.8 m/s 2 ) sin 30 o
T = (49)(0.5)
टी = ५०० न्यूटन
∑ F y = 0
N – w cos 30 o = 0
N = w cos 30 o
N = (४९)(०.८७)
N = ८०० न्यूटन
[irp]
2. m 1 = m 2 = 2 kg वस्तुमानाच्या दोन वस्तू , घर्षणरहित कप्पीवरून वस्तुमानरहित दोरीने जोडलेल्या आहेत. तणाव बल T 1 आणि T 2 शोधा.

उपाय

(अ) वस्तू १ चा मुक्त-वस्तू आकृती (ब) वस्तू २ चा मुक्त-वस्तू आकृती
वस्तू १ ला न्यूटनचा पहिला नियम लागू करा:
∑ F y = 0
T 1 – w 1 = 0
T 1 = w 1 = m 1 g = (2 kg)(9.8 m/s 2 ) = 19.6 N
वस्तू २ ला न्यूटनचा पहिला नियम लागू करा :
∑ F y = 0
T 2 – w 2 = 0
T 2 = w 2 = m 2 g = (2 kg)(9.8 m/s 2 ) = 19.6 N
T 1 = T 2 = 19.6 N.
[irp]
३. wA = ३० N वजनाची एक वस्तू आणि wB = ४० N वजनाची दुसरी वस्तू , नगण्य वस्तुमानाच्या घर्षणरहित कप्पीवरून जाणाऱ्या एका हलक्या दोरीने जोडलेल्या आहेत. जर प्रणाली स्थिर असेल, तर wB आणि कललेल्या पृष्ठभागामधील कमाल स्थिर घर्षण गुणांक निश्चित करा.

उपाय

(अ) वस्तू w A साठी मुक्त-वस्तू आकृती ( ब ) वस्तू w B साठी मुक्त-वस्तू आकृती
वस्तू w A ला उभ्या (y) दिशेने न्यूटनचा पहिला नियम लागू करा :
∑ F y = 0 (उभ्या दिशेत त्वरण नाही)
T – w A = 0
T = w A = ३० न्यूटन
वस्तू w B ला उभ्या (y) दिशेत न्यूटनचा पहिला नियम लागू करा :
∑ F y = 0
N – w B cos 45 o = 0
N = w B cos 45 o = (40)(0.7) = 28 न्यूटन
वस्तू w B ला क्षैतिज (x) दिशेत न्यूटनचा पहिला नियम लागू करा :
∑ F x = 0
F k + w B sin 45 o – T = 0
μs N + w B sin 45 o – T = 0
μs (28) + (40)(0.7) – 30 = 0
μs (28) + 28 – 30 = 0
μs (28) = 30 – 28
μ s (28) = 2
μs = 2 / 28
μs = 0.07
w B आणि कललेल्या पृष्ठभागामधील कमाल स्थिर घर्षण गुणांक = 0.07.
[wpdm_package आयडी='२९८९']
- एक-मितीय समतोलातील कण
- द्विमितीय समतोलातील कण
- दोऱ्या आणि कप्पींनी जोडलेल्या वस्तूंचा समतोल
- उतरत्या सपाटीवरील वस्तूंचा समतोल