रेषीय गतीमधील सोडवलेले प्रश्न – मुक्त पतनातील अधोगती
१. एक चेंडू १० मी/से च्या सुरुवातीच्या वेगाने उभ्या दिशेने खाली फेकला जातो आणि तो २ सेकंदात जमिनीवर पोहोचतो. चेंडू जमिनीवर आदळण्यापूर्वीचा अंतिम वेग शोधा. गुरुत्वाकर्षण त्वरण (g) = १० मी/से² . पाण्याच्या प्रतिकाराकडे दुर्लक्ष करा.
ज्ञात :
प्रारंभिक वेग (v o ) = 10 m/s
लागलेला वेळ (t) = २ सेकंद
गुरुत्वाकर्षणाची त्वरण (g) = 10 m/ s²
अपेक्षित : अंतिम वेग (v t )
उपाय:
त्वरण 10 m/s² म्हणजे वेगात प्रति सेकंद 10 m/s ने वाढ. 3 सेकंदांनंतर, वेग = 30 m/s.
अंतिम वेग = 10 m/s + 20 m/s = 30 m/s.
स्थिर त्वरणाने होणाऱ्या गतीसाठीची गतीशास्त्रीय समीकरणे , खाली दर्शवल्याप्रमाणे:
v t = v o + at ………. 1
h = v o t + ½ at 2 ………. 2
v t 2 = v o 2 + 2 ah………. 3
v t = v o + g t
v t = 10 + (10)(2)
v t = 10 + 20 = 30 m/s
अंतिम वेग = v t = ३० मी/से
[irp]
२. एका पुलावरून एक दगड ५ मी/से च्या सुरुवातीच्या वेगाने उभ्या दिशेने खाली फेकला जातो आणि तो २ सेकंदात पाण्यात पोहोचतो. पुलाची उंची काढा.
ज्ञात :
प्रारंभिक वेग (v o ) = 5 m/s
लागलेला वेळ (t) = २ सेकंद
गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण (g) = 10 m/ s²
पुलाची उंची (हे) हवी आहे.
उपाय:
h = v o t + ½ gt 2
h = (5)(2) + ½ (10)(2) 2
h = 10 + (5)(4)
h = 10 + 20
h = ३० मीटर
[irp]
३. एक चेंडू ८० मीटर उंचीवरून १० मी/से च्या सुरुवातीच्या वेगाने उभ्या दिशेने खाली फेकला जातो. (अ) हवेतील वेळ (ब) चेंडू जमिनीवर आदळण्यापूर्वीचा अंतिम वेग शोधा.
ज्ञात :
उंची (h) = ८० मीटर
प्रारंभिक वेग (v o ) = 10 m/s
गुरुत्वाकर्षणाची त्वरण (g) = 10 m/ s²
पाहिजे आहे :
(अ) कालावधी (t)
(ब) अंतिम वेग (v t )
उपाय:
(अ) कालावधी (t)
अंतिम वेग:
v t 2 = v o 2 + 2 gh
v t 2 = (10) 2 + 2(10)(80) = 100 + 1600 = 1700
v t = 41 m/s
वेळेचा कालावधी (t) :
v t = v o + g t
41 = 10 + (10)(t)
४१ – १० = १० टी
31 = 10 टी
t = ३१ / १० = ३.१ सेकंद
(ब) अंतिम वेग (v t )?
v t = ४१ मी/से
[irp]
[wpdm_package आयडी='२९८९']
[wpdm_package आयडी='२९८९']
- अंतर आणि विस्थापन
- सरासरी वेग आणि सरासरी गती
- स्थिर वेग
- सतत प्रवेग
- मुक्त पतन गती
- मुक्त पतनातील खालील गती
- मुक्त पतनातील वर-खाली होणारी हालचाल