कार्य आणि गुरुत्वीय स्थितीज ऊर्जेची ४ उदाहरणे
१. १ किलोग्रॅम वस्तुमानाची एक वस्तू १० मीटर उंचीवरून जमिनीवर पोहोचेपर्यंत मुक्तपणे खाली पडते. निश्चित करा:
(अ) गुरुत्वाकर्षण बलाने वस्तूवर केलेले कार्य
(ब) बदल संभाव्य ऊर्जा गुरुत्वाकर्षण
गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण (g) = 10 m/s²2
चर्चा
दिकेताहुई :
वस्तूचे वस्तुमान (m) = 1 kg
उंची (h) = ५ मीटर
गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण (g) = 10 m/s²2
उत्तर :
(अ) गुरुत्वाकर्षणाच्या बलाने केलेले कार्य
जेव्हा एखादी वस्तू मुक्तपणे खाली पडते, तेव्हा वस्तूच्या गतीची दिशा खाली असते आणि वस्तूवर कार्य करणाऱ्या गुरुत्वाकर्षण बलाची (वस्तूचे वजन) दिशा देखील खाली असते. कारण त्या एकाच दिशेत असतात, गुरुत्वाकर्षण बले एकमेकांना छेदतात किंवा ०° चा कोन तयार करतात.o वस्तूच्या गतीच्या दिशेसह. Cos 0 = 1 आणि प्रत्येक संख्येला 1 ने गुणल्यास उत्तर तेच येते, म्हणून कामाच्या सूत्रात cos 0 चा समावेश करण्याची आवश्यकता नाही.
कार्याचे सूत्र W = F s आहे, जिथे W = कार्य, F = बल आणि s = विस्थापन. या समस्येनुसार समायोजित केल्यास, कार्याचे सूत्र W = wh = mgh असे बदलते, जिथे W = कार्य, w = गुरुत्वाकर्षण, h = वस्तूच्या उंचीतील बदल, m = वस्तूचे वस्तुमान, g = गुरुत्वाकर्षणामुळे होणारे त्वरण.
तर गुरुत्वाकर्षणाने केलेले कार्य आहे:
W = wh = mgh = (1)(10)(10) = 100 जूल
अधिक वाचा