1. ഒരു വസ്തുവിന്റെ പിണ്ഡം , m = 10 കി.ഗ്രാം, ഒരു ചരട് താങ്ങി നിർത്തുന്നു. ചരടിലെ പിരിമുറുക്കം കണ്ടെത്തുക! g = 10 m/s 2
അറിയപ്പെടുന്നത്:
പിണ്ഡം (മീ) = 10 കിലോ
ഗുരുത്വാകർഷണം മൂലമുള്ള ത്വരണം (g) = 10 m/s 2
ആവശ്യമുണ്ട് : ടെൻഷൻ ഫോഴ്സ് (T)
പരിഹാരം:
ΣF y = 0
ടി – w = 0
ടി = ഷ
ടി = മില്ലിഗ്രാം
ടി = (10 കി.ഗ്രാം)(10 മീ/സെ 2 ) = 100 കി.ഗ്രാം മീ/സെ 2
ടി = 100 ന്യൂട്ടൺസ്
[ഐആർപി]
2. വസ്തുവിന്റെ പിണ്ഡം 10 കിലോഗ്രാം ആണ്. കോർഡിലെ പിരിമുറുക്കം കണ്ടെത്തുക….. ഗുരുത്വാകർഷണം മൂലമുള്ള ത്വരണം = 10 മീ/സെ 2.
പരിഹാരം
അറിയപ്പെടുന്നത്:
പിണ്ഡം (മീ) = 10 കിലോ
ഗുരുത്വാകർഷണം മൂലമുള്ള ത്വരണം (g) = 10 m/s 2.
ആവശ്യമുണ്ട് : ടെൻഷൻ ഫോഴ്സ് (T)
പരിഹാരം:
w = = w = ഭാരം = മില്ലിഗ്രാം = (10 കി.ഗ്രാം)(10 മീ/സെ2) = 100 കി.ഗ്രാം മീ/സെ2
T 1 = ടെൻഷൻ ബലം 1
T 1x = ടെൻഷൻ ഫോഴ്സിന്റെ x-ഘടകം 1 = T 1 cos 45 o = 0.7 T 1
T 1y = ടെൻഷൻ ബലത്തിന്റെ y-ഘടകം 2 = T 1 sin 45 o = 0.7 T 1
T 2 = ടെൻഷൻ ബലം 2
T 2x = ടെൻഷൻ ഫോഴ്സിന്റെ x-ഘടകം 2 = T 2 cos 45 o = 0.7 T 2
T 2y = ടെൻഷൻ ബലത്തിന്റെ y-ഘടകം 2 = T 2 sin 45 o = 0.7 T 2
സന്തുലിതാവസ്ഥ ΣF = 0.
y അക്ഷം :
ΣF y = 0
ടി 1y + ടി 2y – w = 0
0.7ടി 1 + 0.7ടി 2 – 100 = 0
0.7T 1 + 0.7T 2 = 100 —– സമവാക്യം 1
x അക്ഷം :
ΣF x = 0
ടി 2x – ടി 1x = 0
0.7ടി 2 – 0.7ടി 1 = 0
0.7T 2 = 0.7T 1
ടി 2 = ടി 1 —– സമവാക്യം 2
T 1 ന്റെ കാന്തിമാനം നിർണ്ണയിക്കുക :
0.7ടി 1 + 0.7ടി 1 = 100
1.4 ടി 1 = 100
ടി 1 = 100 / 1.4
ടി 1 = 71.4 ന്യൂട്ടൺ
T 1 = T 2 അതിനാൽ T 2 = 71.4 ന്യൂട്ടണുകൾ
[wpdm_പാക്കേജ് ഐഡി='486′]
- ഏകമാന സന്തുലിതാവസ്ഥയിലുള്ള കണികകൾ
- ദ്വിമാന സന്തുലിതാവസ്ഥയിലുള്ള കണികകൾ
- കയറുകളും പുള്ളികളും ഉപയോഗിച്ച് ബന്ധിപ്പിച്ചിരിക്കുന്ന ശരീരങ്ങളുടെ സന്തുലിതാവസ്ഥ.
- ചരിവുള്ള തലത്തിൽ ശരീരങ്ങളുടെ സന്തുലിതാവസ്ഥ